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  WANANCHI WA KATA YA MSARANGA WAMPONGEZA
 RAISMHE.DR. SAMIA SULUHU HASSAN RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

KWA KUWAJENGEA SHULE YA SEKONDARI. 

WANANCHI wa Kata ya Msaranga, Manispaa ya 
Moshi, Mkoani Kilimanjaro wameipongeza 
Serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa na 
Rais Dk. Samia Suluhu Hassan kwa kutoa fedha 
zilizofanikisha ujenzi wa shule mpya ya Sekond-
ari ya Msandaka kwenye Kata hiyo.
Pongezi hizo zimetolewa na Diwani wa Kata ya 
Msaranga Bw Charles Lyimo wakati 
akizungumzia maendeleo ya shule hiyo baada 
ya wanafunzi kujiunga na Kidato cha Kwanza 
kwa mara ya kwanza Januari 9, mwaka huu.
"Shule hii mpya ni ukombozi kwa vijana wa 
Kata yetu ambao walikuwa wakitembea 
umbali mrefu Kwenda kwenye Kata zingine 
kupata elimu ya Sekondari; iliwabidi kuamka 
saa 10 za usiku na saa 11 za alfajiri ili waweze 
kuwahi muda uliowekwa wa kufika shuleni" , 
alisema.
Bw Lyimo alisema uanzishwaji wa shule hiyo 
pia itawawezesha wanafunzi kufanya vyema 
kwenye masomo yao kutokana na ukweli 
kwamba watapata fursa ya kujifunza bila ya 
kuwa na uchovu ambao walikuwa wanapata 
kwa kuembea umbali mrefu.
"Hata sisi wazazi tumepata nafuu kubwa 
maana ilikuwa tunatumia gharama kubwa za 
usafiri ili waweze kuwahi shuleni haswa msimu 
wa mvua", alisema.
Bw Lyimo pia alipongeza uongozi wa 
Halmashauri ya Manispaa ya Moshi kwa 
kuchangia ujenzi wa Shule hii ya kwanza kabisa 
katika Kata Msaranga kutokana na fedha za 
mapato ya  ndani za 
Halmashauri.
"Mchango wa Halmashauri sambamba na ule 
wa Serikali Kuu umekuja wakati muafaka 
haswa 

ikitiliwa maanani ya kuwa Kata yetu haikuwa na 
shule ya Sekondari kutokana na ile iliyokuweko 
kupelekwa kata mpya ya Ng'ambo kutokana na 
mgawanyo  uliofanywa na Serikali uliopelekea 
kuanzishwa kwa kata mpya ya Ng'ambo", 
alisema.
Akiongelea swala hilo Mkuu wa shule ya sekond-
ari ya Msandaka Bw Erasmus Kyara amesema 
kuwa ujenzi wa shule hiyo umegharimu jumla 
ya shilingi milioni 620 kati ya fedha hizo, shilingi 
milioni 470 zilitolewa na Serikali Kuu na 
Halmashauri ya Manispaa ya Moshi ilichangia 
jumla ya shilingi milioni 170 kutoka mapato yake 
ya ndani
Alisema Awamu ya kwanza ya ujenzi wa shule 
hii ulihusisha ujenzi wa madarasa nane, meza 
160 na viti 160 kwa ajili ya wanafunzi, maktaba, 
jengo la utawala, jengo la teknolojia ya habari, 
maabara tatu, vyoo kwa ajili ya wanafunzi na 
matenki mawili ya maji yenye ujazo wa lita 
10,000 kila moja.
Kyara alisema ya kuwa jumla ya wanafunzi 87 
walichaguliwa kujiunga na shule hiyo katika 
kidato cha kwanza kwa mwaka wa 2023 
ambapo wanafunzi wasichana walikuwa 51 na 
wavulana 36. Hadi sasa jumla ya wanafunzi 67 
tayari wameanza masomo sawa na asilimia 77 
ya wanafunzi waliochaguliwa kujiunga na shule 
hii.
"Uongozi wa Shule kwa ushirikiano na Ofisi ya 
Mtendaji wa Kata ya Msaranga unaendelea na 
taratibu za kuwafuatilia wanafunzi ambao 
walichaguliwa kujiunga na shule lakini bado 
hawajaripoti; lengo ni kuhakikisha wale wote 
waliochaguliwa wanajiunga na elimu ya 
Sekondari" , alisema.
Aidha alisema kuwa uongozi wa shule hiyo 
unaunga mkono wazo la Halmashauri ya 

Manispaa ya Moshi la kujenga mabweni kwa ajili ya 
wanafunzi, wazo ambalo alisema litawasaidia 
wanafunzi kupata muda wa kutosha kujisomea na 
hivyo kufanya vyema kwenye masomo yao.
Baadhi ya wanafunzi wa shule hiyo akiwemo Nelvin 
Lyimo, wameelezea kufurahishwa kwao na ujenzi 
wa shule hiyo katika Kata hiyo, ambapo wamesema 
kumewapa ari ya kuendelea na masomo yao.
"Shule hii imetusaidia wanafunzi wa Kata ya 
Msaranga kupata elimu ya Sekondari  karibu zaidi 
ikilinganishwa na wenzetu waliotutangulia 
madarasa wakati tukiwa shule ya msingi ambao 
baada ya kuhitimu Darasa la Saba iliwabidi kusoma 
shule ambazo iliwalazimu Kwenda umbali mrefu 
sana kwenda na kurudi kutoka shuleni" , alisema.
Naye mwanafunzi wa Kidato cha Kwanza Maureen 
Lyatuu aliipongeza Serikali ya Rais Dk. Samia Suluhu 
Hassan kwa kutoa fedha zilizopelekea kuanzishwa 
kwa shule hiyo ambayo alisema pamoja na ukaribu 
wake ina miundombinu yote muhimu ambayo 
imefanya mazingira rafiki ya kusomea na uhakika 
kwa wanafunzi na hii itatusaidia kufanya vizuri 
kwenye masomo yetu.
Kwa upande wake mwanafunzi mwingine 
Mwanahawa Bakari alisema ujenzi wa shule hiyo ni 
jambo la kujivunia kwa Kata hiyo kwani haikuwa na 
shule ya sekondari ya Serikali  na kupelekea 
wanafunzi waliokuwa wanafaulu katika shule za 
Msingi za Kata hiyo Kwenda kusoma shule zilizipo 
kwenye Kata nyingine za mbali na kusababisha 
usumbufu na gharama kubwa za usafiri kwa 
wanafunzi.
“Hili ni jambo lakujivunia kwa wanafunzi 
wanaomaliza Darasa la Saba katika Kata hii ya 
Masaranga kwani kwa sasa  watakuwa na uhakika 
wa kupata elimu ya sekondari  karibu zaidi.”Alisema
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TAARIFA YA MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA INAYOONGOZWA NA 
MHE.DR. SAMIA SULUHU HASSAN RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA  

 

MAFANIKIO YALIYOPATIKANA KWA MIAKA MIWILI 

Mapokezi ya Fedha 
Katika Muda wa Miaka miwili chini ya Uongozi wa Mhe.Dr. Samia Suluhu Hassan Rais wa 

Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, Halmashauri ya Manispaa ya Moshi ilipokea jumla ya 

Tsh. Sh.21,579,937,727.99   kwa ajili ya  Matumizi ya Mengineyo na Miradi ya Maendeleo. 
Kifungu 2021/2022 2022/2023 Jumla 
Matumizi mengineyo 494,088,926.92 269,434,000.00 763,522,926.92 

Miradi ya Maendeleo 6,444,754,652.87 3,125,604512.66 9,570,359,165.53 

Mapato ya ndani 6,315,890,892.32 4,930,164,743.22 11,246,055,635.54 

Jumla 13,254,734,472.11 8,325,203,255.88 21,579,937,727.99 

 

Kati ya Fedha hizi, Tsh. 9,570,359,165.53  zimetumika kutekeleza miradi  kama ifuatavyo: 

 

Miradi iliyotekelezwa Mwaka 2021/2022 

NA JINA LA MRADI  GHARAMA  
2.2.1 Fedha za Mapato ya ndani  

1 Ujenzi wa madarasa 13 katika Shule za Msingi 
Mandela(1),Chemchem(1),Msaranga(2),Shirimatunda(1), 
Mnazi (2),Azimio(1),Langoni(3) na Njoro(2) 

260,000,000.00 

2 Ujenzi wa madarasa matatu(3) katika Shule ya Sekondari 
Anna mkapa 

60,000,000.00 

3 Ukarabati/Umaliziaji wa madarasa 18 katika Shule za 
Sekondari Mji mpya(6),Msasani(6), na Regnald Mengi (6). 

90,000,000.00 

4 Ujenzi wa matundu 62 ya Vyoo katika Shule za Msingi 
Uhuru(8), Langoni(8),Magereza (14), Mawenzi(8),Moshi 
(4),Mwenge(8),Rau(4) na Shaurimoyo(8) 

140,000,000.00 

5 Ukarabati/Ukamilishaji wa ujenzi wa maabara ya fizikia katika 
shule ya sekondari Msasani. 

16,000,000.00 

6 Ununuzi wa vitanda bweni la wasichana katika Shule ya 
Sekondari Karanga 

22,000,000.00 

7 Ujenzi wa vyoo matundu 4 katika zahanati ya Njoro 10,000,000.00 
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8 Ukarabati wa Soko la pasua 50,175,327.28 
9 Ujenzi wa vyoo matundu 12 katika soko la Memorial 45,000,000.00 

10 Ukarabati wa nyumba 5 za watumishi 7,241,050.00 
11 Matengenezo ya taa za barabarani 7,000,000.00 
12 Kuendeleza Ujenzi wa stendi ya Ngangamfumuni 270,000,000.00 
13 Ukarabati wa ofisi kuu Halmashauri 4,036,575.00 
14 Uwekaji wa postikodi za makazi 10,000,000.00 
15 Ujenzi wa uzio katika machinjio Kiborloni 15,000,000.00 
16 Ukamilishaji wa ghala la kuhifadhia mpunga katika kata ya 

Kaloleni 
20,000,000.00 

17 Utoaji wa mikopo kwa vikundi 949,398,700.00  
Jumla 1,975,851,652.28 

2.2.2 Fedha za Mfuko wa Jimbo  
1 Ukarabati wa kituo cha polisi kata ya Kaloleni 5,700,000.00 
2 Kupaka Rangi nyumba ya Mwalimu SM msaranga 1,500,000.00 

3 Ukamilishaji wa ujenzi wa ofisi ya Mtaa wa Matindigani 3,000,000.00 
4 Kujenga Kivuko kinachounganisha mtaa wa Mjimwema 

kwenda Njoro 
3,000,000.00 

5 Ukarabati wa stoo katika shule ya sekondari korongoni 1,200,000.00 
6 Ununuzi wa samani katika Ofisi ya kata ya Soweto 1,800,000.00 
7 Ununuzi wa samani kata ya Njoro 3,000,000.00 
8 Ujenzi wa Calvat katika barabara ya Yehova Mtaa wa Sokoni 3,000,000.00 

9 Ukamilishaji wa matundu ya vyoo ya vyoo katika  Ofisi ya Kata 
Ng'ambo(2),Shule za msingi J.K.Nyerere(3)Shaurimoyo(18), 
Zahanati ya Rau (2) na Shule ya Sekondari Kiusa(12) 

13,487,350.00 

10 Ukarabati wa madarasa  4 katika shule ya msingi Moshi 3,000,000.00 

11 Utengenezaji wa madawati 27 shule ya msingi Mandela 471,650.00 

12 Jumla 39,159,000.00 
13 Fedha za  Serikali kuu  
14 Ujenzi wa vyumba 22 vya madarasa katika shule za sekondari 

10 
440,000,000.00 

15 Ujenzi wa miundombinu za kunawia mikono katika shule za  
msingi Kaloleni na Jitegemee 

23,744,758.00 

16 Ujenzi wa vyoo matundu 18 ya wanafunzi katika shule za 
msingi Azimio (6),Mandela (6) na Shirimatunda 6 

19,800,000.00 

17 Ujenzi wa miundombinu ya kunawa mikono katika shule ya 
sekondari Mji mpya 

11,872,379.00 
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18 Ujenzi wa kituo cha afya Shirimatunda 500,000,000.00 

19 Ujenzi wa Sekondari mpya ya Msandaka kata ya Msaranga 470,000,000.00 

20 Ujenzi wa hospitali ya wilaya 500,000,000.00 

21 Ujenzi wa jengo la Ofisi Kuu 1,000,000,000.00 

 Jumla 2,965,417,137.00 
 JUMLA KUU MIRADI 2021/2022 4,980,427,789.28 

 
Miradi iliyotekelezwa Mwaka 2022/2023 hadi March, 2023 

NA JINA LA MRADI  GHARAMA 
2.3.1  Fedha za Mfuko wa Jimbo  

1 Kukarabati Calvat la Barabara ya Msikitini        3,000,000.00  

2 Umaliziaji wa jengo la Dhobi la kufulia Zahanati ya kata ya Longuo ''B''        1,500,000.00  

3 Ununuzi wa Samani za Ofisi ya Kata,Ambazo ni meza 6, viti 6, panga boy 
(ceiling fan) 4, na kabati za kutunzia kumbukumbu za ofisi na file 3. 

       5,000,000.00  

4 Ukarabati wa skip backet         3,000,000.00  
5 Uwekaji wa taa za solar katika masoko ya manyema, mbuyuni na soko la 

kati 
       4,800,000.00  

6 Ukamilishaji wa ujenzi wa matundu 6 ya vyoo shule ya Msingi Tumaini        3,000,000.00  
7 Umaliziaji wa Choo Zahanati Rau        1,700,000.00  
8 Samani za Ofisi        3,000,000.00  
9 Ununuzi wa samani za kituo cha polisi        4,999,000.00  

10 Ukarabati mdogo wa Shule ya Msingi Mnazi        2,997,000.00  

11 Utengenezaji wa milango 4 (milango 3 ya choo na mlango 1 wa mbele) 
Ofisi ya Kata 

       1,000,000.00  

12 Matofali 2000, kwa ajili ya ofisi ya Kata na Kituo cha Polisi        3,000,000.00  
13 Kukamilisha darasa lilijengwa na lions club        8,000,000.00  
14 Kukamilisha ujenzi wa choo Ofisi ya Kata        1,028,000.00  

15 Kumalizia mfereji ulioko ndani ya kivuko Mtaa wa Sokoni        1,500,000.00  
16 Ujenzi wa Ofisi ya kata (ununuzi wa mchanga na mawe)        3,000,000.00  
17 Ununuzi wa pikipiki 2 za polisi(TVS)         6,000,000.00  
18 ununuzi wa magodoro 5 , blanketi na mashuka 5 katika idara ya zimamoto 

na uokozi        1,000,000.00  
19 Kivuko kinachounganisha mtaa wa sokoni kata ya njoro na Arabica kata ya 

miembeni (BI  USI)        5,000,000.00  
 JUMLA     62,524,000.00  

 FEDHA ZA MAPATO YA NDANI 

1 Kujenga matundu ya vyoo  125 katika Shule za msingi  (Chemchem  
12,Jitegemee 12,Korongoni 3, Majengo 10,Miembeni 12, Njoro 10, Rau 10, 
Shaurimoyo 18, Sokoine 8, Kaloleni 12  na Soweto 8) 

113,000,000.00

2 Ujenzi wa uzio wa Ukuta katika shule za Msingi Kaloleni   na Sekondari ya 
Mji Mpya 

60,000,000.00

3 Ujenzi/ Ukarabati wa madarasa 11 katika Shule za Msingi (Karanga 1, 
Kilimanjaro 1,Langoni 2, Mnazi 1,Uhuru 1 na Sekondari ya Mji Mpya 5) 

141,000,000.00

 

.
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4 Kukamilisha ujenzi wa nyumba za mwalimu Shule za Msingi (Karanga , 
Mandela,Moshi) na Sekondari (Msaranga na karanga) 

128,000,000.00 

5  Ukamilishaji wa ujenzi wa shule mpya ya Msandaka  150,000,000.00 
6 Kukarabati miundombinu ya Zahanati ya Kaloleni  20,000,000.00 
7 Upanuzi Zahanati ya Msandaka kuuwa Kituo cha Afya 330,000,000.00 
8 Kujenga eneo la kufulia kwenye Kituo cha Afya cha Pasua  9,000,000.00 

9 Kujenga kichomea taka kwenye Zahanati ya Shirimatunda  25,000,000.00 

10 Kuwezesha matengenezo ya barabara za Kata  55,452,000.00 
11 Kuendeleza Ujenzi wa Uwanja wa Majengo  300,000,000.00 
12 Kuwezesha Ukarabati wa Ofisi kuu za Halmashauri 6,039,300.00 
13 Ujenzi wa Kibanda cha walinzi katika dampo la Mtakuja  10,000,000.00 
14 Ukarabati machinjio 2-Kiborloni na Bondeni  15,000,000.00 
15  Matengenezo wa masoko 4 kwa kumwaga changarawe  20,271,250.00 
16 Ukarabati soko la Majengo  60,000,000.00 
17 Ujenzi wa vivuko na vyoo eneo la machinjio kuu  50,000,000.00 
18 Utoaji wa  Mikopo kwa Vikundi vya wanawake  64,394,641.00 
18 Kufunga mfumo wa  CCTV Camera jengo la utawala  30,000,000.00 
20 Ukamilishaji wa Ofisi ya Kata  Mfumuni  10,000,000.00 
21 Ukarabati ofisi ya Mtaa wa Kanisani  8,242,299.12 
22 Ujenzi wa Ofisi ya Kata ya Mawenzi 50,000,000.00 
23 Ununuzi wa  maghuba mawili (2) ya kukusanyia taka ngumu  30,000,000.00 

 Jumla 1,685,399,490.12 
2.3.3 Fedha kutoka Serikali Kuu  

 Ujenzi wa madarasa 10 na madawati 200,000,000.00 
 Jumla 200,000,000.00 

 JUMLA KUU MIRADI 2022/2023 HADI MARCH,2023 1,947,923,490.12 

 
 UWEZESHAJI WANANCHI KIUCHUMI 
 Utoaji wa mikopo kwa 10% ya Mapato ya ndani kwa vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu 
Katika kipindi cha miaka Miwili Serikali imetoa Mikopo kwa Vikundi 284 vya Wanawake, Vijana na Watu wenye 

ulemavu jumla ya Tsh. 1,682,778,990.00 kwa mchanganuo ufuatao: 

Mwaka Jumla ya Kiasi 
Kilichotolewa 

Jumla ya 
Vikundi 
vilivyopata 
Mkopo 

Mchanganuo wa Idadi ya vikundi na kiasi kilichotolewa 
Wanawake 
 

Vijana 
 

Watu wenye 
Ulemavu 
 

Kiasi  Ida
di 

Kiasi  Idad
i 

Kiasi  Idad
i 

2021/2022 949,398,700.00 159 667,343,700 116 256,555,000 32 25,500,000 11 

2022/2023 733,380,290.00 125 479,380,102 88 230,309,188 29 23,500,000 8 

Jumla 1,682,778,990 284 1,146,723,802 204 486,864,188 61 49,000,000 19 
 

  
 Mradi wa Kunusuru Kaya Maskini
Kwa Muda wa miaka miwili Serikali kupitia Mfuko wa kunusuru 
Kaya Maskini  (TASAF) umehawilisha 
fedha kiasi cha Sh. 708,391,040.31  kwa kaya maskini 1,666  
ndani ya kwenye Mitaa 59 ya Manispaa.
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TASAF YAENDELEA KUBADILISHA
 MAISHA YA WAKAZI WA MANISPAA

\\\\\\\

Mary Paulo (43), ni mkazi wa Kata ya Kilimanjaro ni mama wa watoto watatu, ambaye ni mnufaika wa mradi wa 
TASAF.

“Mimi Kabla ya kujiunga Na mpango wa TASAF Maisha yalikuwa magumu, nilikuwa sina mtaji wa 
kufanya biashara, nilishindwa kuwalipia watoto mahitaji muhimu ya shule na kupelekea hata
kushindwa kumudu garama za chakula”anasema Mary Paulo.

Ni kauli ya Mary ambaye anapokea kiasi cha Tsh 46,000 ambayo imemuwezesha kuwasomesha watoto wake, mmoja 
akiwa anasoma elimu ya chuo, mwingine alimu ya sekondari, na wa mwisho akisoma elimu ya msingi.

Anasema baada ya kujiunga na Tasaf maisha yamebadilika kwa kuweza kulipa ada za watoto 
shuleni, pamoja na kuanza kufuga kuku ambapo mtaji umekua hadi kuanza mradi wa kuuza nguo. 
“Nilianza na vifaranga 50 kwa tsh 100,000 fedha ambayo niliipata baada kuweka fedha kidogo kidogo na baada ya 
kuuza kuku pia nilipa mtaji na kuanza kununua nguo na kutembeza”
Mara ya kwanza nlikuwa sijapata ushauri wa wataalamu hivyo vifaranga nilivyonunua vilikufa 
ikabili kukusanya fedha kidogo kidogo hadi nilipokuwa na tsh 280,000 na kununua kuku wakubwa 40 kwa tsh 7000 kila 
mmoja ambao waliniwezesha nikauza mayai na kuku wenyewe na kisha 
nikanunua tena vifaraga 100.

“Ufugaji umenisaidia kulipa ada za watoto shule,pamoja na kujiunga kwenye vikundi, hali
 iliyoniwezesha kuanza  mradi wa nguo na mtaji wa Tsh 300,000, na mpaka sasa mtaji wangu umekua na kufika tsh 
600,000, hivyo nawashauri wanufaika wengine kufanya mradi  kuku kwani umekuwa na mchango mkubwa kwenye 
maisha yangu”Anasimulia .. 

 Mradi wa Kunusuru Kaya Maskini
Kwa Muda wa miaka miwili Serikali kupitia Mfuko wa kunusuru 
Kaya Maskini  (TASAF) umehawilisha 
fedha kiasi cha Sh. 708,391,040.31  kwa kaya maskini 1,666  
ndani ya kwenye Mitaa 59 ya Manispaa.
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Baraza la Madiwani la Manispaa ya Moshi kwa kauli moja  limepitisha mpango na  bajeti ya mwaka wa fedha wa 
2023/2024 kwa jumla ya Tshs 50,639,993,000 

Mstahiki Meya wa Manispaa Mhandisi Zuberi Kidumo, alitangaza bajeti hiyo , wakati akifunga kikao cha Baraza la Mad-
iwani kilichoketi kujadili na kuidhinisha mapendekezo  ya bajeti  na kueleaza  kuwa kwa mwaka wa fedha 2023/2024 
mapato ya ndani yanatarajiwa kuwa Shs 8,091,260,000, Matumizi ya kawaida (OC) ni  Shs 743,409,000, Miradi ya 
Maendeleo ni Shs 9,792,485,000 na kwa upande wa Mishahara 
inatarajiwa kuwa Shs 32,012,839,000 hivyo kufanya jumla ya Bajeti ya Manispaa ya Moshi kuwa Shs .50,639,993,000.
 
“Manispaa ya Moshi inahikikisha kuwa inatekeleza ila ya Uchaguzi ya Chama Cha Mapinduzi ya mwaka 2020/2025 na   
imejipanga kuweka nguvu zake zaidi katika ukusanyaji  mapato na kusimamia miradi miradi ya maendeleo ili kuleta 
mabadiliko ya kiuchumi kwa  wananchi na wakazi wa Manispaa ya Moshi”alisema Mhandisi Zuberi

BAJETI YA 2023 / 2024
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Halmashauri ya Manispaa ya Moshi kwa kipin-
di cha Miaka miwili imefanikiwa kutoa mikopo 
isiyo na riba yenye Jumla Tshs. 1,682,778,990 
kwa vikundi 284  ikiwa ni utekeleza wa agizo 
la serikali ya Awamu ya Sita inayoongozwa Dr 
Samia Suluhu Hassan la  kutenga asilimia 
kumi (10%) ya mapato ya ndani kwa ajili ya 
kutoa mikopo kwa Wanawake,Vijana na Watu 
Wenye Walemavu.

Mkuu wa Divisheni ya Maendeleo ya Jamii Bi. 
Rose Minja  ameeleza kuwa mikopo hiyo ime-
tolewa kwa vikundi vya 
wajasiriamali mbalimbali kwenye Kata 21 za 
Manispaa ya Moshi ambapo Vikundi 204 vya 
wanawake vimepata Shs 1,464,723,802 vikundi 
61 vya vijana vimepewa Ths 486,864,188 na 
vikundi 11 vya Watu Wenye Ulemavu  vimepa-
ta kiasi cha Ths 49,000,000.
 “Kumekuwepo na mwitikio mkubwa kwa 
makundi yote ukiacha kundi moja la Watu 
Wenye Ulemavu,ambapo tumekuwa 
tukisisitiza kujikita katika kuanzisha miradi 
yenye tija ili kuweza kupata matokeo chanya 
kwenye uchumi wa mwananchi mmoja 
mmoja na taifa”Alisema Bi Rose Minja

Kwa upande wake Mwenyekiti wa Kikundi cha 
Vijana Haque Scale Manufacturer 
kinachojishughulisha na utengenezeji wa 
mizani Bw. Hatibu Hamidu ameeleza kuwa 
kikundi chao tayari kimenufaika katika awamu 
mbili, awamu ya kwanza wakipatiwa mkopo 
wa Tsh Milioni 5 na  awamu ya pili walipatiwa 
Tsh  8,000,000 Wamekiri kuwa mkopo huo 
umewawezesha kununua vitendea kazi na 
malighafi na kwa sasa wanaweza 
kuendesha maisha yao ya kila siku na kuweza 
kuzihudumia familia zao.
"Mikopo tuliyopewa imetusaidia kutoka 
sehemu moja kwenda nyingine, ukiangalia 
maisha ya hapo nyuma kabla ya kupata hii 
mikopo yalikua magumu kwavile mtaji wetu 
ulikua mdogo sana, hivi sasa 
tunaweza kuendesha biashara yetu na tunaji-
kimu kwenye mambo mengine " alisema Bw. 
Hatibu Hamidu  

Tunaishukuru Serikali ya awamu ya sita 
inayoongozwa na Rais wa Jamuhuri ya 
Muungano wa Tanzania Dr. Samia 
Suluhu  Hassan kwa 
kutunga sheria  inayowajali na 
iliyoboresha utoaji wa mikopo kwa wa-
jasiriamali wadogo kwani kikundi chetu 
kimeweza kunufaika na mkopo  huu usio 
na riba.

 MIAKA MIWILI YA MAFANIKIO YA SERIKALI YA AWAMU YA SITA INAYOONGOZWA NA 
MHE.DR. SAMIA SULUHU HASSAN RAIS WA JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA

MIKOPO ISIYO NA RIBA 
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  JAMHURI YA MUUNGANO WA TANZANIA 
OFISI YA RAIS TAWALA ZA MIKOA NA 

SERIKALI ZA MITAA (TAMISEMI) 
 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA 
MOSHI

 
 
                              

TANGAZO 
MKURUGENZI WA HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOSHI ANAWATANGAZIA 
WAFANYABIASHARA WOTE NA TAASISI ZOTE KUWA UTOAJI NA ULIPAJI WA LESENI ZA 
BIASHARA, VILEO, HOTEL LEVY NA KODI YA HUDUMA (SERVICE LEVY) ZINATOLEWA AU 
KULIPWA KWA KUTUMIA MFUMO MPYA WA TAUSI. 
 
MFUMO HUU MPYA UNAMUONDOLEA MFANYABIASHARA USUMBUFU WA KWENDA OFISI ZA 
BIASHARA AU OFISI YA MAPATO KWA AJILI YA ULIPAJI/UKATAJI WA LESENI KWANI UNAWEZA 
KUPATA HUDUMA HIZO KWA KUTUMIA SIMU YAKO (SIMU JANJA). 
 
KWA SASA MFANYABIASHARA UTAINGIA KWENYE MFUMO WA TAUSI KUPITIA SIMU YAKO 
JANJA NA KUFANYA MAOMBI YA LESENI YAKO. NI RAHISI KUJISAJILI KWENYE MFUMO WA 
TAUSI:- 

(I) UNAPASWA KUWA NA NAMBA YA NIDA PAMOJA NA NAMBA YAKO ILIYOTUMIKA 
KUSAJILI NIDA. 
 

(II) INGIA KWENYE APPLICATION GOOGLE HALAFU ANDIKA tausi.tamisemi.go.tz 
HALAFU BOFYA CREATE ACCOUNT KISHA FUATA MAELEZO ILI KUJISAJILI. 

 
ILI KUOMBA LESENI YA BIASHARA MFANYABIASHARA UTAWASILISHA MAOMBI YA 
BIASHARA YAKO KUPITIA SIMU YAKO KATIKA MFUMO HUU MPYA WA TAUSI. 
 
HAKIKISHA UNAAMBATISHA VITU MUHIMU VIFUATAVYO WAKATI WA KUOMBA LESENI:- 
 
(a) TAX CLEARENCE CERTIFICATE YA SASA. 
(b) MKATABA WA PANGO. 

 
BAADA YA KUKAMILISHA MAOMBI AFISA BIASHARA ATAYAPITIA NA KURUHUSU UWEZE 
KUJITENGENEZEA LESENI YAKO YA BIASHARA AMBAYO NI YA DIGITAL BAADA YA KULIPIA 
KWA CONTROL NAMBA AMBAYO UTAIPATA KUPITIA SIMU YAKO. 
 
NB:  KWA MAELEZO NA UFAFANUZI ZAIDI FIKA OFISI YA BIASHARA CHUMBA NA. 24 AU PIGA 
SIMU ZIFUATAZO: 0713-902492, 0753-019427, & 0754-860670. 
 
   IMETOLEWA NA: 
 

Rashid K. Gembe 
MKURUGENZI 
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