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SERIKALI ya awamu ya sita in-
ayoongozwa na Mhe. Samia 
Suluhu Hassan imeendelea 
kuboresha sekta ya afya kupi-
tia fedha za tozo ambapo 
safari hii jumla ya shilingi mili-
oni 250 zilizotolewa kwa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Moshi 
zinatarajiwa kutumika katika 
kuboresha kituo cha afya cha 
Shirimatunda kilichopo Kata ya 
Shirimatunda.

Mkurugenzi wa Manispaa Ndg.
Rashid Gembe amesema fedha 
hizi zitatumika katika upanuzi 
wa kituo hicho kwa ajili ya 
ujenzi wa wodi ya Mama na 
Mtoto, jengo la upasuaji, njia 
ya kupitia wakati wa kutoa na 
kupata huduma (walkway) na 
jengo la kufulia.
“Moboresho haya yatasaidie 
kutoa huduma kwa karibu zaidi 
kwa wagonjwa ambao waliku-
wa wakisafiri mwendo mrefu 
kutoka kata ya Shirimatunda 
na Kata za jirani kwenda hospi-
tali ya rufaa ya Mkoa au ile ya 
rufaa ya Kanda ya KCMC ku-
fuata huduma ambazo zitapa-
tikana baada ya maboresho ya 
kituo hiki”, alisema.

Gembe aliendelea kusema 
kuwa mbali na wakazi wa kata 
ya Shirimatunda, Soweto na  
Karanga kunufaika na mabore-
sho hayo pia wananchi walioko 
maeneo ya vijiji vya Shirim-
gungani na Mijengweni wilaya 
ya Hai watanufaika na 
maboresho hayo.Kwa mujibu 
wa Gembe hiyo ni awamu ya 
pili ya fedha kutolewa na Seri-
kali kwa ajili ya maboresho ya 
kituo hicho cha Shirimatunda 
kufuatia jumla ya shilingi mili-
oni 250 zilizotolewa awali 
ambazo alisema zilifanikisha 
ujenzi wa jengo la kutoa 
huduma kwa wagonjwa wa nje 
(OPD) na maabara katika kituo 
hicho jambo ambalo alisema 
limewaongezea ari ya kufanya 
kazi wahudumu walioko kituoni 
hapo.

Mbali na watumishi kuridhika, 
maboresho haya pia yamewa-
hamasisha wananchi na kusa-
babisha idadi ya watu wana-
opata huduma katika kituo 
hicho kuongeza kutoka wastani 
wa watu 20 na 25 kwa siku na 
kufikia 30 na 35 kwa siku”, al-
isema.

Mstahiki Meya wa Manispaa ya 
Moshi Mhandisi Zuberi Kidumo 
ameishukuru Serikali kwa kutoa 
fedha hizo za Tozo ambapo 
amesema kuboreshwa kwa 
huduma katika kituo hichi ni 
utekelezaji wa Ilani ya Chama 
cha Mapinduzi ya mwaka 
2020-2025 lengo lake ni kutoa 
huduma bora na kusogeza 
huduma za afya karibu na wa-
nanchi.

“Nichukue fursa hii kwa niaba 
ya wananchi wa Manispaa ya 
Moshi kuipogeza Serikali ya 
awamu ya sita inayoongozwa 
na Mhe. Samia Suluhu Hassan 
kwa jinsi ilivyokuwa mstari wa 
mbele katika kutekeleza ilani 
ya Chama cha Mapinduzi na 
jinsi ilivyokuwa mstari wa 
mbele kuboresha huduma za 
afya na kusogeza huduma hizo 
kwa wananchi.”, alisema.
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Na JINA LA MRADI KIASI 
1 Kujenga matundu 10 ya vyoo Shule ya Msingi Chemchem  15,000,000.00 
2 Kukamilisha ujenzi wa matundu 12 ya vyoo Shule ya Msingi Jitegemee 6,000,000.00 

3 Kukamilisha ujenzi wa matundu 12 ya vyoo Shule ya Msingi Kaloleni ifikapo 
Juni, 2023 

6,000,000.00 

4 Kukamilisha Ujenzi wa nyumba ya Mwalimu Shule ya Msingi Karanga 20,000,000.00 
5 Kukarabati darasa 1 Shule ya Msingi Karanga  6,000,000.00 
7 Kukamilisha ukarabati wa darasa 1 na deni la fundi Shule ya Msingi  Kilimanjaro 5,000,000.00 

8 Kukamilisha ujenzi wa matundu 3 ya vyoo Shule ya Msingi Korongoni  2,000,000.00 

9 Kujenga matundu 10 ya vyoo Shule ya Msingi Majengo 15,000,000.00 
10 Kukamilisha ujenzi wa nyumba ya mwalimu Shule ya Msingi Mandela  8,000,000.00 
11 Kukamilisha ujenzi wa matundu 12 ya vyoo Shule ya Msingi Miembeni 6,000,000.00 
12 Kujenga darasa 1 na madawati 25 Shule ya Msingi Mnazi  25,000,000.00 
13 Kukamilisha ujenzi wa nyumba ya mwalimu Shule ya Msingi Moshi  20,000,000.00 

14 Kujenga matundu 10 ya vyoo Shule ya Msingi Njoro 15,000,000.00 
15 Kujenga matundu 10 ya vyoo Shule ya Msingi Rau 15,000,000.00 

16 Kukamilisha  ujenzi wa matundu 18 ya vyoo Shule ya Msingi  Shaurimoyo  8,000,000.00 

17 Kujenga matundu 8 ya vyoo Shule ya Msingi Sokoine  20,000,000.00 

18 Kukamilisha matundu 8 ya vyoo Shule ya Msingi Soweto  5,000,000.00 

18 Kujenga darasa 1 na madawati 25 Shule ya Msingi Uhuru 25,000,000.00 

20 Kukamilisha ujenzi wa Shule ya Sekondari Msaranga 150,000,000.00 

21 Kukamilisha ujenzi wa nyumba ya mwalimu Sekondari ya Msaranga  45,000,000.00 

22 Kukarabati miundombinu ya Zahanati ya Kaloleni  20,000,000.00 
23 Kujenga kichomea taka kwenye Zahanati ya Shirimatunda  25,000,000.00 
24 Ukamilishaji wa Kata ya Mfumuni 10,000,000.00 

25 Kufunga mfumo wa  CCTV Camera jengo la utawala 30,000,000.00 
26 Kununua  Maghuba mawili (2) ya kukusanyia taka ngumu  30,000,000.00 

27 10% ya Wanawake Vijana na watu wenye Ulemavu 60,507,159.05 

  JUMLA 592,507,159.05 
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MANISPAA YA MOSHI YAPITISHA RASIMU YA SHERIA
 MPYA YA UKARABATI WA MAJENGO



SERIKALI ya awamu ya sita in-
ayoongozwa na Mhe. Samia 
Suluhu Hassan imeendelea 
kuboresha sekta ya afya kupi-
tia fedha za tozo ambapo 
safari hii jumla ya shilingi mili-
oni 250 zilizotolewa kwa Hal-
mashauri ya Manispaa ya Moshi 
zinatarajiwa kutumika katika 
kuboresha kituo cha afya cha 
Shirimatunda kilichopo Kata ya 
Shirimatunda.

Mkurugenzi wa Manispaa Ndg.
Rashid Gembe amesema fedha 
hizi zitatumika katika upanuzi 
wa kituo hicho kwa ajili ya 
ujenzi wa wodi ya Mama na 
Mtoto, jengo la upasuaji, njia 
ya kupitia wakati wa kutoa na 
kupata huduma (walkway) na 
jengo la kufulia.
“Moboresho haya yatasaidie 
kutoa huduma kwa karibu zaidi 
kwa wagonjwa ambao waliku-
wa wakisafiri mwendo mrefu 
kutoka kata ya Shirimatunda 
na Kata za jirani kwenda hospi-
tali ya rufaa ya Mkoa au ile ya 
rufaa ya Kanda ya KCMC ku-
fuata huduma ambazo zitapa-
tikana baada ya maboresho ya 
kituo hiki”, alisema.

Gembe aliendelea kusema 
kuwa mbali na wakazi wa kata 
ya Shirimatunda, Soweto na  
Karanga kunufaika na mabore-
sho hayo pia wananchi walioko 
maeneo ya vijiji vya Shirim-
gungani na Mijengweni wilaya 
ya Hai watanufaika na 
maboresho hayo.Kwa mujibu 
wa Gembe hiyo ni awamu ya 
pili ya fedha kutolewa na Seri-
kali kwa ajili ya maboresho ya 
kituo hicho cha Shirimatunda 
kufuatia jumla ya shilingi mili-
oni 250 zilizotolewa awali 
ambazo alisema zilifanikisha 
ujenzi wa jengo la kutoa 
huduma kwa wagonjwa wa nje 
(OPD) na maabara katika kituo 
hicho jambo ambalo alisema 
limewaongezea ari ya kufanya 
kazi wahudumu walioko kituoni 
hapo.

Mbali na watumishi kuridhika, 
maboresho haya pia yamewa-
hamasisha wananchi na kusa-
babisha idadi ya watu wana-
opata huduma katika kituo 
hicho kuongeza kutoka wastani 
wa watu 20 na 25 kwa siku na 
kufikia 30 na 35 kwa siku”, al-
isema.

Mstahiki Meya wa Manispaa ya 
Moshi Mhandisi Zuberi Kidumo 
ameishukuru Serikali kwa kutoa 
fedha hizo za Tozo ambapo 
amesema kuboreshwa kwa 
huduma katika kituo hichi ni 
utekelezaji wa Ilani ya Chama 
cha Mapinduzi ya mwaka 
2020-2025 lengo lake ni kutoa 
huduma bora na kusogeza 
huduma za afya karibu na wa-
nanchi.

“Nichukue fursa hii kwa niaba 
ya wananchi wa Manispaa ya 
Moshi kuipogeza Serikali ya 
awamu ya sita inayoongozwa 
na Mhe. Samia Suluhu Hassan 
kwa jinsi ilivyokuwa mstari wa 
mbele katika kutekeleza ilani 
ya Chama cha Mapinduzi na 
jinsi ilivyokuwa mstari wa 
mbele kuboresha huduma za 
afya na kusogeza huduma hizo 
kwa wananchi.”, alisema.

BARAZA la Madiwani la Hal-
mashauri ya Manispaa ya 
Moshi limepitisha rasimu ya 
Sheria Ndogo ya kuruhusu 
ukarabati wa Majengo 
kwenye maeneo ya bi-
ashara yaliyo katikati ya 
Mji (Central Business Dis-
trict).
Rasimu hiyo ya Sheria ya 
ukarabati ina lengo la 
kuweka uwazi wa jinsi ya 
kupata kibali cha ukarabati 
na kuondoa urasimu ulio-
kuwepo hapo awali.
Akizungumza baada ya 
kupitishwa kwa rasimu hiyo 
Meya wa Manaispaa ya 
Moshi Mhandisi Zuberi 
Kidumo alisema sheria hii 
itasawasaidia wananchi 
ambao

hawana uwezo wa kujenga 
ghorofa waweze kukaraba-
ti majengo yao ili yawe 
katika hali nzuri inayoen-
dana na hadhi ya Manis-
paa ya Moshi.

“Sio siri kuna baadhi ya 
nyumba zilizopo katika ya 
Mji ni chakavu na wanaoi-
shi kwenye nyumba hizo 
kwa sasa   hawana uwezo 
wa kujenga ghorofa hivyo 
Halmashauri imeona kuna 
umuhimu wa kupitisha 
sheria hii ili kuwasaidia 
waweze kufanya ukarabati 
na kukaa mahali pazuri na 
salama”Alisema Mhandisi 
Zuberi

Sheria hii pia itasaidia Ma-
nispaa ya Moshi kuongeza 
mapato kwani kuna viwan-
go mbalimbali vimewekwa 
kama ada ya kibali cha 
ukarabati mjini.
Naye Mwanasheria wa Man-
ispaa ya Manispaa ya 
Moshi,Sifael Kulanga alise-
ma rasimu hii ya Sheria 
ndogo ni ya ukarabati wa 
Majengo katika ya Mji na 
haijafuta Sheria na utarati-
bu wa maombi vibali vya 
ujenzi wala Mpango Ka-
bambe (Master Plan) unao-
mtaka mmiliki wa kiwan-
ja/jengo katikati ya Mji 
hasa Kata za Bond-
eni,Mawenzi , Kiusa na 
baadhi ya maeneo la Kata 
ya Korongoni kama mtu 
anataka kujenga ajenge 
jengo la ghorofa.
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TASAF YAENDELEA KUBADILISHA
 MAISHA YA WAKAZI WA MANISPAA

\\\\\\\

Nilianza kwa kufuga bata wadogo baada ya walikua niliwauza 
na kupata fedha ya kuanzisha miradi midogo midogo na 
nilijiunga kwenye vikundi ambavyo viliniwezesha kukopa 

na kuanza kununua vifaa vya ujenzi na kwa sasa
 nimekamilisha ujenzi wa nyumba ya kuishi”.

Hayo yanabainishwa na 
Amina Mruma mmoja wa 

wanufaika wa TASAF kutoka Mtaa wa Matindigani Kata ya Pasua.



Amina anapokea kiasi cha Tsh 
72,000 kwenye zoezi la uhawil-
ishaji fedha kila baada ya miezi 
miwili kiasi ambacho ameweza 
kukitumia kuanzisha miradi 
midogo midogo,kusomesha 
watoto na hatimae kujenga 
nyumba ya kuishi.
Anasema alianza kwa kununua 
bata wadogo wa  tsh 30,000 na 
baadae walikuwa na kuuza na 
kupata tsh 100,000 ambazo pia 
alizitumia kama hisa kwenye 
vikoba iliyomuwezesha kukopa 
na kununa vifaa vya ujenzi.

“Kupitia mradi wa ufugaji wa bata 
na biashara ya genge pamoja na 
kukopa nilianza kununua vifaa 
vya ujenzi kwa awamu hadi 
kuweza kuanza ujenzi wa 
nyumba yangu  ya vyumba viwili 
ambayo hata hivyo mpango 
wangu ni kuendelea na ujenzi 
kuwa na makazo bota”Anasema 
Amina.
Akielezea maisha yake kabla ya 
kuingia kwenye mradi wa TASAF, 
Amina anasema maisha yalikuwa 
magumu na kushindwa kumuda 
mlo mmoja kwa siku, huku wakii-
shi makazi duni,na kushindwa 
kulipa ada na kununua sare za 
shule.

“Naweza kusema TASAF imebadil-
isha maisha yangu kwani mambo 
yote nimeweza kuyafanya kupi-
tia fedha ambazo nlikuwa nazi-
pata ikiwemo kulipa ada na sare 
za watoto pamoja na kuendelea 
na miradi midogo midogo”.
Amina anamtizamo tofauti na 
wanufaika wanaosema fedha wa-
nazopewa na TASAF ni kidogo, 
anasema  hakuna fedha ndogo 
inategemea na jinsi watu wana-
vyofikiri pamoja na matumizi 
sahihi ya fedha.
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MUHTASARI WA TAARIFA YA MAKADIRIO YA MAPATO NA MATUMIZI KATIKA 
MPANGO NA BAJETI YA MWAKA WA FEDHA

 2022/2023
UTANGULIZI
Makadirio ya Mpango na Bajeti kwa Mwaka wa fedha 2022/2023 yameandaliwa kwa kuz-
ingatia Hali halisi ya mapato na matumizi katika bajeti ya mwaka 2020/2021, Mapitio ya 
mwenendo wa  mapato na matumizi katika bajeti  ya mwaka 2021/2022  hadi kufikia 
mwezi Desemba 2021. Aidha,Mpango huu umezingatia Mwongozo wa Maandalizi ya 
Mpango na Bajeti ya Mwaka 2022/2023, Mpango Mkakati wa Halmashauri ya Manispaa, 
Ilani ya Uchaguzi ya mwaka 2020 hadi 2025, Vipaumbele vya Serikali na Manispaa    kwa 
ujumla.

Vipaumbele vya Manispaa ya Moshi katika bajeti ya mwaka 2022/2023 
ni:
Kuibua vyanzo vipya na kuboresha ukusanyaji wa mapato
Halmashauri imeongeza Bajeti ya mapato ya ndani kutoka Tsh.6,432,335,999.56  Mwaka 
2021/2022  hadi kufikia Tsh. 8,544,452,000.00 Mwaka 2022/2023. Kati ya fedha hizo
Tsh.5,882,353,121.00 ni mapato halisi na Tsh.2,662,098,879.00 ni mapato Fungiwa. Ongeze-
ko hilo limetokana  na:

Vyanzo vipya vya mapato:  (Ujenzi wa kiwanda cha mbolea ya Mboji na  ununuzi wa 
Mashine ya kukoboa Mpunga na na ujenzi wa Ghala la kuhifadhia mpunga).

Kuongezeka kwa kiwango kwa baadhi ya vyanzo vilivyopo.

Kuingizwa kwa fedha za Marejesho ya vikundi vya wanawake, vijana na watu wenye 
ulemavu katika bajeti

Kulipa madeni ya Serikali na Wazabuni

Manispaa imetenga fedha kwa ajili ya kulipa kodi ya ardhi kwa majengo ya Serikali, na 
kulipa madeni ya wazabuni.

2.0 MAKADIRIO YA MPANGO NA BAJETI YA MWAKA WA FEDHA 2022/2023

Mwaka wa fedha 2022/2023, Halmashauri ya Manispaa ya 
Moshi inatarajia kukusanya na kupokea Jumla ya Tshs.51,093,185,000 kutokana na fedha 
za Mapato ya ndani, Matumizi mengineyo, Miradi ya Maendeleo na  Mishahara kama in-
yoonekana katika Jedwali



 

08 Manispaa Yetu
www.moshimc.go.tz

 
ITEM 

 

A: MAPATO YA NDANI 
 

 
Mapato halisi 5,882,353,121.00 

 Mapato Fungiwa 2,662,098,879.00 
 

Jumla mapato ya Ndani 8,544,452,000.00 

B: MATUMIZI MENGINEYO (OC) 
 

 
Ruzuku ya uendeshaji - Elimu 83,811,000 

 
Usafiri likizoni - Elimu 200,200,000 

 
Uhamisho - Elimu 121,000,000 

 
Kilimo na Mifugo 34,902,000 

 
Afya, Ustawi wa Jamii na Lishe 149,831,000 

 
Miundombinu 24,133,000 

 
Utawala 129,532,000 

 
Jumla OC 743,409,000 

C: MISHAHARA 
 

 
Mishahara 32,012,839,000 

D FEDHA ZA  MIRADI YA MAENDELEO  
Fedha za Ndani 

 
 

Ruzuku ya uendeshaji 309,634,000 
 

Chakula Kutwa na bweni 1,434,645,000 
 

Posho Waratibu, walimu wakuu na wakuu wa shule 189,000,000 
 

Mitihani 542,377,000 
 

Fidia ya Ada Kutwa na bweni 259,710,000 
 

Ujenzi wa jengo la Utawala 1,000,000,000 
 

Mradi Mkakati 2,000,000,000 
 

Mfuko wa Jimbo 62,524,000 
 

Ununuzi wa Vifaa Tiba  Kwa Zahanati 50,000,000 
 

Ununuzi wa Vifaa Tiba  Kwa Vituo vya Afya 150,000,000 
 

Ukamilishaji wa Hospitali za Wilaya 500,000,000 
 

Ukamilishaji  wa Zahanati 50,000,000 
 

Ujenzi wa Madarasa Shule Kongwe za Msingi 180,000,000 
 

Ukamilishaji wa Madarasa Shule za Msingi 50,000,000 
 

Jumla  ndogo fedha za Ndani 6,777,890,000 
 

Fedha za Nje 
 

 
Mfuko wa Pamoja wa Afya (HSBF) 256,396,000 

 
Mfuko wa Jamii (TASAF) 632,160,000 

 
Mradi wa Watoto chini ya miaka 5 (U5BRI) 10,000,000 

 
EGPAF (5429) 140,559,000 

 
SEQUIP 573,000,000 

 
Boost Primary Student Learning- EP4R 1,290,000,000 

 
Mradi wa kudhibiti Malaria 2,827,000 

 
Mradi wa kuimarisha Afya(Health System Strengthening - GAVI) 109,653,000 

 
Jumla ndogo Fedha za Nje 3,014,595,000 

 
Jumla Miradi (C + D) 9,792,485,000 

 
JUMLA KUU BAJETI (A+B+C+D) 51,093,185,000 

 

MAKADIRIO YA MPANGO NA BAJETI 
YA MWAKA WA FEDHA 2022/2023



Awali akitoa taarifa ya 
maendeleo ya maandalizi 
ya zoezi la sensa ya watu 
na makazi, mratibu wa 
sensa ya watu na makazi 
manispaa ya Moshi Bi Lucia 
Raphael alisema hadi ku-
fikia Agosti 20, 2022, mi-
pango yote ilikuwa imeka-
milika kwa asilimia kubwa.
"Utengaji wa maeneo ma-
dogomadogo ya kijiografia 
353 umefanyika na kuka-
milika katika mitaa yote 60 
ndani ya kata zote 21 ndani 
ya Moshi Manispaa", alise-
ma.

HALMASHAURI ya Manispaa ya 
Moshi imeanza mikakati ya kuim-
arisha usafi wa mazingira kwa 
kuhakikisha utekelezwaji wa 
sheria ndogo ya usafi na Mazingi-
ra ya mwaka 2006 na Marekebi-
sho yake ya mwaka 2019 inafuat-
wa ili kuendeleza sifa ya Manis-
paa ya  Moshi ya kuwa Manispaa 
safi ikilinganishwa na Manispaa 
nyingine hapa nchini.

Hayo yameelezwa na Mkurugenzi 
wa Halmashauri ya Manispaa Ndg.
Rashid Gembe ambapo amesema 
ili kufikia azma hiyo, uongozi wa 
Halmashauri   utahakikisha sheria 
hii inatekelezwa vilivyo na uka-
mataji wa wachafuzi na waharib-
ifu  wa mazingira watakamatwa 
na kutozwa faini ya papo kwa 
papo isiyopungua kiasi cha 
Shilingi Elfu Hamsini au kifungo 
cha miezi sita jela.

“Sheria hii inapiga marufuku ut-
upaji wa taka ovyo, utemaji wa 
makohozi, utiririshaji wa maji 
ovyo pamoja na kujisaidia ovyo 
ambapo kwa yeyote atakayeten-
da makosa hayo atatozwa faini 
ya papo kwa hapo isiyopungua 
Shilingi Elfu Hamsini” Alisema 
Gembe

Mikakakati mingine iliyowekwa ni 
pamoja na kuboresha mbao za  
matangazo ili kuelimisha jamii 
kuhusu usafi na utunzaji wa 
Mazingira sehemu mbalimbali za 
mji, kutoa matangazo kwa vipaza 
sauti kwenye masoko na kituo 
kikuuu cha mabasi, kupitisha gari 
la matangazo na kuendelea 
kushirikiana na vyombo vya 
Habari ili kuwakumbusha wakazi 
wa Manispaa ya Moshi wajibu wao 
juu ya usafi na utunzaji wa 
Mazingira.

Aidha alisema mikakati hiyo ita-
husisha pia ukusanyaji wa taka za 
aina mbalimbali zinazozalishwa 
katika mitaa yote ndani ya Mani-
spaa na sehemu ya taka hizo zi-
tatumika  kwa ajili ya uzalishaji 
wa mbolea kwenye Kiwanda cha 
mbolea cha mboji kilichoko eneo 
la Mtakuja kinachomilikiwa na ku-
endeshwa na Halmashauri ya Ma-
nispaa ya Moshi kwa kushirikiana 
na Mji rafiki wa Tubingen uliopo 
chini Ujerumani.

“Hadi kufikia mwezi Agosti, 
mwaka huu, takwimu zinaonesha 
kuwa mji wa Moshi unazalisha 
jumla ya tani 236 za taka  kila 
siku yakiwemo mabaki

ya mboga mboga na matunda 
ambayo ni mali ghafi ya Kiwanda 
cha mboji na uzalishaji huo ni 
sehemu ya kuufanya mji wetu 
uwe safi”, alisema.

Gembe alisema nia ya mpango 
huo kabambe ni kuhakikisha Ma-
nispaa ya Moshi inandelea kushi-
ka nafasi yake ya kwanza katika 
Mashindano ya Usafi wa Mazingi-
ra yanayofanyika kila mwaka 
kwa uratibu wa Wizara ya Afya 
na Ustawi wa jamii.

“Ushindi wetu wa kila mwaka kwa 
miaka mingi mfululizo ulikuwa 
chachu ya miji mingine hapa 
nchini kuiga mfano wetu katika 
kuhakikisha mji unakuwa safi 
ambapo Halmashauri nyingi 
zimefanya ziara za mafunzo kuja 
kujifunza  jinsi tulivyofanikiwa 
kufanya mji wetu kuwa safi na 
kuwa kinara wa usafi hapa 
nchini”, alisema.

Aidha alisema makarani, 
wasimamizi maudhui 95, 
wasimamizi wa TEHAMA 21, 
makarani wa kawaida 798, 
makarani wakuu 60 na 
wakufunzi 54 wameshapa-
tiwa mafunzo kupitia ngazi 
mbalimbali zikiwa za 
Wilaya na Mkoa.
"Mafunzo ya vitendo kwa 
makarani, wasimamizi wa 
maudhui na  TEHAMA yali-
fanyika kwa siku 19 na ma-
zoezi ya vitendo kufanyika 
katika Kata za Rau, Koron-
goni, Soweto, Karanga, 
Longuo B na Bomambuzi", 
alisema.
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