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1� BoQ - Bill of Quantities

2� CBOs - Community Based Organisations

3� CMT - Council Management Team

4� COBET Complimentary Basic Education Tanzania

5� EGA - Electronic Government Agency
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7� iCHF - Improved Community Health Fund

8� NGO - Non Government Organisation
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10� O & OD - Opportunities and Obstacles to 
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12� SDG - Sustainable Development Goal
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DIBAJI

Halmashauri ya Manispaa ya Moshi inaendelea kutekeleza mabadiliko mbalimbali 
na maboresho yanayotokea katika Utumishi wa Umma� Kwa kutambua hilo halmashauri 
inaendelea kutekeleza mipango ya maendeleo kwa wananchi wake kwa kutumia mifumo 
ya kimenejimenti iliyoainishwa katika utumishi wa umma, yaani: MWAMTUKA (OPRAS) 
na Mkataba wa Huduma kwa Mteja�  Aidha, kwa kuzingatia mpango mkakati wa miaka 
mitatu (2018 – 2023), Halmashauri imedhamiria kutekeleza utoaji bora wa huduma za jamii 
kwa wananchi na wadau mbalimbali wa Halmashauri ya Manispaa ya Moshi kwa viwango 
vilivyoainishwa katika mkataba huu�

Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni sehemu ya nguzo za msingi kwa Halmashauri ya 
Manispaa Moshi ili kutimiza malengo, wajibu na haki kwa kila mdau�  Zana hii ni daraja muhimu 
kupima na kuhamasisha uwajibikaji kwa watumishi wa Umma na kufungua upana wa kazi 
zenye malengo yanayopimika kwa watumishi wa Umma�

Ni matumaini ya Halmashauri kwamba wananchi watapata huduma zenye viwango 
kutegemea na viwango vilivyokubalika katika ngazi za Halmashauri na kitaifa� Mkataba wa 
Huduma kwa Mteja utaimarisha mahusiano bora baina ya wateja, wadau na watendaji wa 
Serikali katika Manispaa yetu�

Dira ya Halmashauri ni kuwa Halmashauri inayotoa huduma bora za kijamii na za kiuchumi 
kwa	maendeleo	endelevu	 ifikapo	2025.	 	 Ikiwa	wananchi,	wateja	na	wadau	wataendelea	
kupata huduma zenye viwango na kutoa maoni yenye lengo la kuboresha utoaji wa huduma 
katika maeneo mbalimbali, Halmashauri itapata tija na mapinduzi ya hali ya juu ya maendeleo 
na utoaji wa huduma bora�

Ushirikishwaji wa wadau mbalimbali uliofanywa wakati wa kuandaa Mkataba wa Huduma 
kwa Mteja kwa Halmashauri ya Manispaa ya Moshi unategemewa kuwa chachu ya 
muendelezo wa upatikanaji wa haki kwa watumiaji wa huduma mbalimbali za Halmashauri� 
Natoa wito kwa wananchi, wadau na watumishi wa Umma kuyapokea mabadiliko haya ili 
kuleta uwajibikaji unaopimika na wenye tija kwa Halmashauri ya Manispaa ya Moshi�
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Halmashauri ya Manispaa ya Moshi ni miongoni mwa Halmashauri saba (7) zinazounda 
Mkoa wa Kilimanjaro� Mji wa Moshi ulianzishwa mwaka 1892, ukahamishiwa mahali ulipo sasa 
toka Kolila Old Moshi (Moshi Vijijini) mwaka 1911 kutokana na gari moshi kushindwa kupanda 
eneo hilo� Mwaka 1926 Mji ulipewa hadhi ya kuwa Mji mdogo na mwaka 1956 ukapewa 
hadhi ya Mji kamili� Mwaka 1988 mji wa Moshi ulipewa hadhi ya kuwa Manispaa hadi sasa�

Aidha Halmashauri ya Manispaa ya Moshi iko Kusini mwa mlima Kilimanjaro katika vipimo 
vya nyuzi 30 18 Latitudo kusini na nyuzi 370 20 Longitudo mashariki� Halmashauri ya Manispaa 
ya	Moshi	 iko	mashariki	mwa	Makao	Makuu	ya	Ofisi	 ya	Mkuu	wa	Mkoa	Kilimanjaro	umbali	
wa mita 20� Kaskazini, Mashariki na Kusini imepakana na Halmashauri ya Wilaya ya Moshi na 
Kusini/Magharibi imepakana na Halmashauri ya Wilaya ya Hai� Halmashauri ya Manispaa ya 
Moshi ina eneo la kilometa za mraba 58�

Ofisi	ya	Mkurugenzi	Halmashauri	ya	Manispaa	ya	Moshi	ni	kiungo	muhimu	kati	ya	wananchi	
na	Ofisi	ya	Rais	Tawala	za	Mikoa	na	Serikali	za	Mitaa.	Halmashauri	ya	Manispaa	ya	Moshi	ina	
jukumu la kuhakikisha kuwa kuna mazingira mazuri yatakayowezesha jamii kushiriki kikamilifu 
katika shughuli mbalimbali za kupunguza umaskini na kujiletea maendeleo�

Mkataba wa huduma kwa mteja ni ahadi ya ki-maandishi kati ya Halmashauri ambayo 
ni mtoa huduma na wateja ambao ni wananchi wanaopokea huduma zinazotolewa na 
Halmashauri� Mkatababa huu unaainisha viwango vya huduma, majukumu na wajibu wa 
mteja kwa Halmashauri katika utoaji wa huduma� Pia mkataba unaelezea namna ambavyo 
mteja atatoa mrejesho pamoja na malalamiko iwapo hataridhika na viwango vya huduma 
iliyotolewa�

Inatarajiwa matumizi ya mkataba yatawezesha Halmashauri kuhusisha zaidi wadau wake 
katika kujieleza, kutoa maoni na mahitaji ya huduma kulingana na matarajio yao� Hatua hizi 
zitawezesha Halmashauri kutoa huduma bora zaidi kwa matarajio ya mteja�

Mkataba utafanya kazi bora ya ufanisi na kuwa hati hai inayotokana na mahusiano mazuri 
ya kikazi yanayotarajiwa kujengwa kati ya Halmashauri ya Manispaa ya Moshi na wateja� 
Ni matumaini ya Halmashauri kuwa, Mkataba utasaidia kukuza uelewa na ujuzi kwa wateja 
kuhusu upatikanaji na ubora wa huduma zitolewazo na Halmashauri� Aidha, utasaidia wateja 
katika kudai haki zao, kufahamu huduma zitolewazo na Halmashauri, viwango vya huduma 
na kuwasilisha matarajio ya mteja kwa Halmashauri� 

Maeneo yaliyoainishwa katika mkataba huu ni:
(i) Majukumu ya Halimashauri ya Manispaa�
(ii) Lengo na madhumuni ya mkataba�
(iii) Viwango vya utowaji huduma vitakavyozingatiwa�
(iv) Ahadi za Halmashauri ya Manispaa kwa kila Idara kwa wateja na wadau�

Katika mkataba huu, kila idara na vitengo vitakuwa na viwango vyake vya utowaji wa 
huduma bora� Halmashauri ina matarajio kuwa wateja na wadau wote watanufaika na 
mkataba huu� Aidha Halmashauri inakaribisha maoni na mapendekezo kutoka kwa wateja 
na wadau mbalimbali ili kuboresha huduma ziendazo na wakati�

 UTANGULIZI
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Kwa utangulizi huu Halmashauri ya Manispaa ya Moshi inaamini katika mabadiliko ya utoaji 
wa huduma zinazokidhi viwango na matokeo ya kazi

�

……………………��……………………………
Michael N� Mwandezi 

MKURUGENZI 
MANISPAA YA MOSHI 
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1.0 DIRA, DHAMIRA NA MAADILI YA HALMASHAURI
Watendaji wa Halmashauri ya Manispaa wanatekeleza mpango mkakati (Strategic Plan) wa 
mwaka 2018/2019 hadi 2022/2023 ambao una dira, dhamira na maadili ya kitaasisi kama 
ifuatavyo;

1.1 DIRA YA HALMASHAURI
Kuwa Halmashauri inayotoa huduma bora za kijamii na za kiuchumi kwa maendeleo endelevu 
ifikapo	2025.

1.2 DHIMA YA HALMASHAURI
Kutoa huduma bora kwa kutumia rasilimali zilizopo ili kuwa Halmashauri yenye maendeleo 
endelevu kwa watu wake�

1.3 MAADILI YA MSINGI YA HALMASHAURI
Kwa Kuzingatia sheria ya Utumishi wa Umma na� 8 ya mwaka 2002, kanuni za Utumishi wa 
Umma za 2003, na kanuni za maadili ya utendaji katika Utumishi wa Umma 2005, na Sheria 
ya Maadili ya Viongozi wa Umma 1995, halmashauri yetu itaongozwa na maadili yetu, kama 
ifuatavyo:

i� Bidii - Kufanya kazi kwa bidii, ufanisi, kwa kuzingatia ujuzi, utaalamu na nidhamu ya hali 
ya juu�

ii� Ushirikiano	–	Kwa	kubadilishana	uzoefu,	ujuzi	na	kupeana	taarifa	sahihi	ili	kufikia	malengo	
ya Halmashauri

iii� Huduma	kwa	mteja	-		kumjali	na	kumsaidia	mteja	ili	kufikia	matarajio	yake
iv� Uadilifu - Kutekeleza majukumu kwa uadilifu mkubwa kwa kuzingatia maadili ya kazi
v� Uwajibikaji - Kumhudumia mteja kwa muda uliotarajiwa
vi� Heshima - Kumhudumia mteja/kumsikiliza kwa heshima stahiki
vii� Uwazi - Kumhudumia mteja kwa kumpatia taarifa stahiki

2.0 MALENGO NA MADHUMUNI YA MKATABA

Dhana ya kazi zinazojali matokeo au mteja hayatakuwa na maana kama hatutakubali kazi 
zetu kupimwa ili kuona wale tunaowajibika kwao wanaridhika kwa kiasi gani na huduma zetu�  
Mkataba	huu	kwa	kiasi	kikubwa	ni	kipimo	cha	kujiona	tumefikia	ubora	upi	wa	viwango	vya	
utendaji kama watumishi wa Umma�

Mkataba	huu	pia	unalenga	kukuza	ushirikiano	baina	ya	Ofisi	ya	Meya	wa	Manispaa	na	
wateja wake na kuweka wazi zaidi majukumu yake yaweze kueleweka vema na hivyo 
kutoa fursa ya ushiriki mpana zaidi wa wadau wake katika kuchangia mawazo yenye tija na 
maendeleo�  Madhumuni mengine ya mkataba huu ni:-

 ♦ Kuwawezesha wateja na wadau kufahamu na kuelewa huduma na viwango vitolewavyo 
na Halmashauri ya Manispaa ya Moshi,

 ♦ Kutoa huduma kwa viwango vinavyokubalika,
 ♦ Kuwepo na mfumo bora na wa wazi wa mawasiliano kati ya wateja, wadau na 

halmashauri ya Manispaa, ili kutoa mrejesho wa kuboresha huduma endelevu�
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Mkataba huu utakuwa chachu ya kukuza kiwango cha uelewa wa mteja na mdau wa 
Halmashauri kuhusu upatikanaji wa huduma zinazotolewa na watendaji wa Manispaa ya 
Moshi, ubora na viwango vyake� Aidha, unalenga katika kuboresha utendaji kazi na kuweka 
wazi utaratibu wa kupokea na kushughulikia maoni na malalamiko ya mteja pale ambapo 
huduma inayotolewa haikidhi matarajio ya mteja�

3.0 WATEJA WA HALMASHAURI 
Wateja wanaohudumiwa na Halmashauri ni wananchi na wadau wote wa maendeleo kama 
inavyoonekana kwenye jedwali hapa chini;

MAJINA YA WATEJA/WADAU MATARAJIO KUTOKA HALMASHAURI

Watumishi wa Halmashauri

• Utawala bora
• Amani na Utulivu
• Usalama kazini
• Mazingira bora na mazuri ya kazi
• Fursa za kujiendeleza
• Kupata mshahara na maslahi mengine kwa wakati
• Usawa kwa wote na uongozi mzuri uliotukuka
• Kuwazawadia wanaovuka malengo

Sekretarieti ya Mkoa • Kuwa kiungo, kuratibu na kuzisaidia Halmashauri 
kutimiza majukumu yao ya kimsingi

OWM – TAMISEMI, Wizara, 
Idara zinazojitegemea na 
Wakala wa Serikali�

• Utoaji wa tafsiri sahihi za sera, sheria na mikakati 
mbalimbali pamoja na kuratibu ufuatiliaji wa makini 
wa sera za kitaifa�

• Uratibu wa utoaji taarifa za huduma zinazotolewa na 
Halmashauri kwa Wizara mbalimbali�

• Kuwa kiungo kati ya Wizara za Kisekta na 
Halmashauri�

Vyama vya Siasa

• Tafsiri ya sera mbalimbali
• Utekelezaji wa Ilani ya uchaguzi
• Utawala bora
• Utekelezaji wa kazi za Serikali

Madhehebu, Vikundi na 
Taasisi za Dini, Sekta Binafsi, 
Asasi zisizo za Kiserikali, 
Vyombo vya Habari, 
Washirika na Wahisani 
katika Maendeleo�

• Ushauri wa kitaalamu
• Uhusiano wa karibu wa kuwajali
• Kulipwa kwa wakati mara baada ya kutoa huduma
• Kutoa wataaalam
• Matumizi mazuri ya fedha
• Kuratibu miradi inayopatiwa fedha

Wananchi kwa ujumla wao

• Kushughulikia mahitaji na matatizo
• Kufahamu sera na malengo ya Serikali
• Uwekaji wa mazingira mazuri ya kuibua fursa za 

kiuchumi�

CAG, PPRA, IAG, • Utawala bora
• Kujali thamani ya fedha
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4.0 HUDUMA ZITOLEWAZO NI PAMOJA NA:
i� Kuajiri na kushughulikia maoni ya uhamisho wa watumishi na kuratibu utoaji wa huduma�
ii� Kuratibu masuala ya utawala bora na mapambano dhidi ya rushwa�
iii� Kufanya malipo ya huduma na bidhaa�
iv� Kuendeleza na kuboresha mipangomiji, maendeleo ya ardhi, kilimo/mifugo mjini, maliasili 

na mazingira�
v� Kusimamia ujenzi wa miundombinu kama vile majengo, umeme na maji�
vi� Kuimarisha na kuendeleza shughuli za biashara, viwanda, masoko na sekta isiyo rasmi�
vii� Kuboresha maendeleo ya jamii, ustawi wa jamii na ushirika�
viii� Kuratibu uibuaji wa miradi, ufuatiliaji na tathmini ya utekelezaji wa miradi ya maendeleo�
ix� Kutoa huduma za afya tiba, afya kinga na kudhibiti taka ngumu na taka maji�
x� Kutoa elimu ya mfumo rasmi na usio rasmi�
xi� Kutoa huduma ya ushauri wa kitaalam�
xii� Kusimamia utekelezaji wa sheria za nchi na sheria ndogo za Halmashauri�
xiii� Kuratibu shughuli za burudani, michezo na maendeleo ya vijana�
xiv� Kuratibu mapambano dhidi ya maambukizi ya virusi vya UKIMWI na UKIMWI�

5.0 WAJIBU WA HALMASHAURI KWA MTEJA
Kama yalivyoainishwa kwenye Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania Ibara ya 145 
na sheria ya serikali za mitaa ya mwaka 1982, kwamba kutakuwa na vyombo vya Serikali za 
Mitaa katika kila Mkoa, Wilaya, Mji na Kijiji� Katiba ya Jamhuri ya Muungano wa Tanzania, 
Ibara ya 146 inazungumzia madhumuni ya kuwapo Serikali za Mitaa ili kupeleka madaraka 
karibu na wananchi�  Kwa kuzingatia Sheria ya mwaka 1982, serikali za mitaa zitahusika na 
mambo makuu yafuatayo:-

(a)  Kutekeleza kazi za Serikali za Mitaa katika eneo lake,
(b)  Kuhakikisha utekelezaji wa sheria na ulinzi wa wananchi, na
(c)  Kuimarisha demokrasi katika eneo lake na kuitumia demokrasi kuharakisha maendeleo 

ya wananchi�

Baadhi ya majukumu ambayo Halmashauri ya Manispaa ya M inapaswa kutekeleza ni kama 
ifuatavyo:-

• Kutumia kwa makini rasilimali za Umma zikiwemo fedha, muda, vifaa na mali kwa namna 
itakayotoa matunda bora kwa wananchi�

• Kuwa wazi na kutoa taarifa zote kwa lugha nyepesi kwa makundi yote ya jamii, kuwasaidia 
wateja wanaotumia huduma zetu kwa kutoa taarifa kuhusu huduma, gharama zake na 
ubora utakaotolewa�

• Kukuza upatikanaji wa huduma zetu mara kwa mara kwa kuendeleza ubunifu, uvumbuzi 
na kuimarisha maarifa na stadi�

• Kuboresha huduma zetu kwa kujitolea kutoa huduma kwa moyo na kukamilisha 
majukumu kwa wakati�

MAJINA YA WATEJA/WADAU MATARAJIO KUTOKA HALMASHAURI

Serikali kwa Ujumla

• Utawala bora
• Amani na utulivu
• Kutekeleza sera, mipango pamoja na ilani ya 

uchaguzi ya Chama Tawala
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• Kuwatendea haki wateja wote kwa kuwahudumia kwa heshima ikiwa ni pamoja na 
makundi maalum ya wazee, wagonjwa, walemavu na watoto�

• Kuwa tayari kutoa elimu kuhusu huduma yoyote inayotolewa na Halmashauri katika 
sekta zake zote pale inapohitaji�

6.0 HAKI NA WAJIBU WA MTEJA WA HALMASHAURI

6.1 Mteja wa Halmashauri ana haki zifuatazo:-
• Kutoa malalamiko endapo huduma haikutolewa ipasavyo
• Kushughulikiwa malalamiko yake kwa haraka na ufanisi�
• Kupewa mrejesho unaoeleweka na kwa wakati�
• Kuhudumiwa kwa haraka na kwa ufanisi�
• Kusikilizwa kwa faragha na kutunziwa siri yake�
• Kupatiwa huduma bila rushwa�

6.2 Mteja wa Halmashauri ana wajibu ufuatao:- 
• Kuwaheshimu watumishi wa Halmashauri�
• Kuitikia wito wa kutoa taarifa kwa Halmashauri kwa usahihi, kwa kina na kwa wakati�
• Kushiriki mikutano inayopangwa kwa wakati�
• Kuzingatia taratibu zote za kisheria na wajibu 
• Kulipa kodi stahiki Halmashauri
• Kusikiliza sheria, kanuni na taratibu 

7.0 VIWANGO VYA UTOAJI WA HUDUMA
Halmashauri ya Manispaa ya Moshi inaahidi kutoa huduma bora kupitia idara zake kwa 
kutumia wataalamu wenye sifa kwa kuimarisha, kuendeleza na kujenga mahusiano na 
wateja kwa kuzingatia maoni na ushauri wao kwa kuwa na; 

 ♦ Ubora wa mahusiano yetu na wateja,
 ♦ Ubora wa huduma tunazotoa,
 ♦ Utoaji wa huduma kwa wakati muafaka,
 ♦ Muda wa kujibu hoja na mawasiliano,
 ♦ Ubora wa majibu na mrejesho,
 ♦ Umakini, uhakiki, ufasaha na ufanisi, na
 ♦ Ubora wa viwango unaozingatia muda�

8.0  AHADI ZA IDARA KWA WATEJA NA WADAU
Muda wa kujibu, kuwasilisha, kushughulikia na kutoa mrejesho wa majukumu�

8:1 Idara ya Utawala na Usimamizi wa Rasilimali watu.
8:1:1 OFISI KUU

NA� HUDUMA MUDA

i� Kupokea watumishi wa ajira mpya kutoka Serikali Kuu na 
kuwafungulia majalada na kutuma taarifa zao ili waweze 
kuingizwa kwenye orodha ya malipo (LAWSON) 

Siku 5

ii� Kutoa tangazo la nafasi za kazi pamoja na kufanya uchambuzi 
wa maombi ya kazi 

Siku 21
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iii� Kuwaita kwenye usaili na kazini wasailiwa waliofaulu usaili 
pamoja na kuwaingiza kwenye orodha ya malipo (LAWSON)

Mwezi 1

iv� Kuratibu vikao vya Kamati za Kudumu za Halmashauri ngazi ya 
Halmashauri kufanyika 

Kila robo mwaka 

v� Kuratibu mikutano ya wananchi kufanyika katika ngazi ya 
Mitaa 

Mara sita (6) kwa 
mwaka

vi� Kuratibu vikao vya kamati za maendeleo katika ngazi ya Kata 
kufanyika (WDC)

Kila robo mwaka

vii� Kusimamia zoezi la uwekaji wa malengo ya utendaji kazi, ujazaji 
wa fomu za upimaji wa wazi (OPRAS) na upimaji utendaji kazi 
kwa watumishi wa Manispaa na utendaji wa taasisi 

Kila Julai, Desemba na 
Juni ya kila mwaka

viii� Kusimamia upatikanaji kumbukumbu mbalimbali za Manispaa Siku 3
ix� Kujibu barua mbalimbali za wateja zinazopokelewa masijala 

zikiwa na viambatisho vyote�
Siku 3

x� Kuelimisha watumishi juu ya sheria, kanuni, taratibu pamoja na 
maadili ya utumishi wa umma�

Kila baada ya miezi 6

8:1:2 NGAZI YA KATA

i Kuandaa	 barua	 za	 utambulisho	 wa	 wananchi	 katika	 ofisi	
mbalimbali

Dakika 5

ii Kutoa	ushauri	mbalimbali	kwa	wananchi	wanaofika	katika	ofisi	
ya kata

Dakika 10

iii Kuandaa vikao vya WDC kwa kila robo ya mwaka Kila baada ya miezi 3

iv Kuhamasisha wananchi kujiandikisha katika vitambulisho vya 
NIDA 

Kila mwezi

v Kutoa elimu kwa wananchi kuhusu sharia ndogo za Halmashauri Kila mwezi

8:1:3 NGAZI YA MTAA

i Kuandaa	 barua	 za	 utambulisho	 wa	 wananchi	 katika	 ofisi	
mbalimbali

Dakika 5

ii Kutoa	ushauri	mbalimbali	kwa	wananchi	wanaofika	katika	ofisi	
za mitaa

Dakika 10

iii Kufanya mikutano mikuu ya mitaa Kila baada ya miezi 
miwili

iv Kupokea na kushughulikia malalamiko Dakika 30
v Kutoa elimu kwa wananchi kuhusu sheria ndogo za Halmashauri 

ya Manispaa ya Moshi
Kila mwezi

vi Kuhamasisha wananchi kujiandikisha kwenye vitambulisho 
vya NIDA

Kila mwezi

vii Kuboresha rejesta ya wakazi inapotokea mkazi amehamia au 
amefariki

Kila mwezi
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8:2 Idara ya Maendeleo ya Jamii.
NA� HUDUMA MUDA
i� Kutoa ushauri na maelezo ya usajili wa Mashirika yasiyo ya 

kiserikali (NGO) na Mashirika ya Kijamii (CBO) na uanzishaji wa 
vikundi vya kimaendeleo

Siku 2

ii� Kuandaa na kutengeneza vyeti vya usajili kwa vikundi vya kijamii 
na kiuchumi 

Siku 3

iii� Kupokea malalamiko na kuyashughulikia Siku 7

8:3  Idara ya Mipango Miji na Ardhi. 
NA� HUDUMA MUDA
i� Huduma za kugawanya kiwanja na kubadili matumizi ya ardhi Miezi 6

ii� Huduma ya kuhuisha hati miliki, kuhamisha umiliki wa ardhi na 
mabadiliko ya hati miliki� Miezi 3

iii� Kurasimisha makazi holela na upimaji Miezi 6
iv� Kuandaa hati miliki Mwezi 1
v� Kuhuisha mipaka Mwezi 1
vi� Kufanya uthamini wa mali Wiki 6

8:4  Idara ya Afya na Ustawi wa Jamii.
NA� HUDUMA MUDA
i� Mteja kufunguliwa jalada na kumwona daktari Dakika 45

ii� Kusambaza dawa pamoja na vifaa tiba kwenye vituo vya 
kutolea huduma za afya mara baada ya kupokelewa 

Siku 5

iii� Mteja atakayelazwa kupatiwa huduma Ndani ya saa 1 baada 
ya kulazwa

iv� Kuhakikisha gari la wagonjwa (Ambulance) linapatikana 
kwa mteja wa rufaa�

Dakika 30

v� Kuhamasisha na kusajili wateja ambao hawana Bima ya 
Afya (iCHF)�

Wiki 6 mteja anaanza 
kupata huduma

vi� Kupima afya ya mama mjamzito  Dakika 45 kutegemeana 
na hali yake

vii� Kusambaza chanjo zilizopokelewa kwenye vituo vya 
huduma

Siku 3

viii� Kutoa majibu ya vipimo vya maabara baada ya kuonwa na 
daktari isipokuwa kwa kipimo cha makohozi

 Saa 2

ix� Kutoa dawa kwa wateja baada ya kuandikiwa na daktari Dakika 20
x� Kutoa vitambulisho vya msamaha wa matibabu kwa wazee 

wasiojiweza� 
Mara vinapomaliza 
muda wake�

xi� Kukagua na kusimamia uendeshaji wa vituo vya kutolea huduma 
na maduka ya dawa 

Mara 1 ndani ya miezi 
mitatu
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xii� Kuthibiti magonjwa ya mlipuko yatakapotokea ikitegemea aina 
ya ugonjwa

Siku 21

xiii� Matibabu ya wagonjwa waliopatwa na magonjwa ya mlipuko 
tangu kutokea

Haraka iwezekanavyo

xiv� Kuandaa na kutoa taarifa mbalimbali kuhusu huduma za afya Siku 1
xv� Kutoa dawa za kudhibiti magonjwa yaliyokuwa hayapewi 

kipaumbele kwa shule za Msingi�
Mara 1 kwa mwaka

xvi� Kunyunyiza viua dudu kwenye mazalia ya mbu  Kila baada ya miezi 6
xvii� Kusimamia utekelezaji wa kampeni ya unawaji wa mikono, ujenzi 

na matumizi ya vyoo bora�
Kila robo mwaka

vix� Kupokea, kusikiliza ushauri juu ya mashauri ya kijamii Saa 2 
xv� Kutoa ushauri wa uendeshaji vituo vya kulelea watoto na makao 

ya watoto wanaoishi katika mazingira hatarishi�
Siku 1 

8:5 Idara ya Elimu Msingi.
NA� HUDUMA MUDA
i� Kushughulikia stahiki mbalimbali za watumishi wa idara 

kwa kuzingatia taratibu, sheria na kanuni za utumishi wa 
umma� 

Wiki 3

ii� Kushughulikia malalamiko yasiyohitaji kamati ya 
uchunguzi ya wateja wa ndani na nje 

Mwezi 1

iii� Kukagua na kusaini nyaraka za wanafunzi wanaohama 
na wanaohamia

Siku 1

iv� Kupokea na kusaini maombi ya uhamisho ya watumishi 
walimu na wasio walimu 

Siku 3

v� Kuwapokea na kuwapangia vituo vya kazi watumishi 
walimu na wasio walimu 

Siku 1

vi� Fomu za ruhusa kwa watumishi walimu na wasio walimu 
kupokelewa na kusainiwa 

Siku 1

vii� Maombi	ya	ruhusa	kwa	wanafunzi	wanaosafiri	ndani	na	
nje ya Halmashauri kusainiwa 

Siku 1

viii Madai ya watumishi walimu na wasio walimu 
kuandaliwa 

Wiki 1

ix� Kutembelea na kukagua kila shule Mara 1 kwa mwezi

x� Kuhakikisha mtaala wa masomo unamalizika kila mwaka Siku 194
xi� Kugawa vitabu vya ziada na kiada baada ya 

kupokelewa/kununuliwa
Siku 2

xii� Kusimamia, kufuatilia na kupima udahili wa wanafunzi 
waliochaguliwa kujiunga na shule 

Miezi 3

xiii� Kuandikisha watoto ambao wamezidi umri wa 
kwenda shule kwenye madarasa ya mfumo usio rasmi 
(MEMKWA) mara wanapobainika

Siku 1
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8:6 Idara ya Elimu Sekondari.
NA� HUDUMA MUDA
i� Kushughulikia stahiki mbalimbali za watumishi wa idara kwa 

kuzingatia taratibu, sheria na kanuni za utumishi wa umma� 
Wiki 3

ii� Kushughulikia malalamiko yasiyohitaji kamati ya uchunguzi ya 
wateja wa ndani na nje 

Mwezi 1

iii� Kukagua na kusaini nyaraka za wanafunzi wanaohama Siku 1
iv� Kupokea na kusaini maombi ya uhamisho ya watumishi walimu 

na wasio walimu 
Siku 3

v� Kuwapokea na kuwapangia vituo vya kazi watumishi walimu na 
wasio walimu 

Siku 1

vi� Fomu Fomu za ruhusa kwa watumishi walimu na wasio walimu 
kupokelewa na kusainiwa 

Siku 1

vii� Maombi	ya	ruhusa	kwa	wanafunzi	wanaosafiri	ndani	na	nje	ya	
Halmashauri kusainiwa 

Siku 1

viii Madai ya watumishi walimu na wasio walimu kuandaliwa Wiki 1
ix� Kutembelea na kukagua kila shule Mara 1 kwa mwezi
x� Kuhakikisha mtaala wa masomo unamalizika kila mwaka Siku 195
xi� Kugawa vitabu vya ziada na kiada baada ya kupokelewa/

kununuliwa
Siku 2

xii� Kusimamia, kufuatilia na kupima udahili wa wanafunzi 
waliochaguliwa kujiunga na shule 

Miezi 3

8:7 Idara ya Fedha na Biashara.
NA� HUDUMA MUDA
i� Kuandaa/kufanya malipo ya madai mbalimbali ya wateja wa 

Halmashauri�
Siku 3  toka kukamilika 
taratibu za kiutawala

ii� Kuandaa na kutoa taarifa ya mapato na matumizi ya 
fedha za Halmashauri�

Siku  5 baada ya 
mwisho wa mwezi au 
robo ya mwaka 

iii� Kukadiria ada na ushuru kwa wateja kwa kuzingatia 
sheria� 

Dakika 10 baada 
ya kujiridhisha na 
vielelezo vyote�

iv� Kutoa stakabadhi fedha kwa wateja mbalimbali Dakika 5

v� Kutoa leseni za biashara Ndani ya siku 3 
baada ya kukamilika 
taratibu zote 

vi� Kujibu hoja za mkaguzi wa ndani na nje zinapoibuliwa� Ndani siku 15 baada 
ya kutolewa

vii� Kurejesha 20% ya mapato ya Kata Kila mwezi

viii� Kuandaa taarifa ya hesabu za Halmashauri za mwisho 
wa mwaka

Siku 90
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8:8	 Idara	ya	Usafi	na	Mazingira.
NA� HUDUMA MUDA

i� 	Ukusanyaji,	usafirishaji	na	utupaji	salama	wa	taka	ngumu	 Kila siku

ii� Kusimamia ukusanyaji wa ada za uzoaji wa taka na kutoa 
hati za madai kila mwezi

Kila siku

iii� Kusimamia	kampeni	za	usafi	wa	mazingira	 Kila mwezi

iv� Kutoa vibali vya kuingia dampo kwa ajili ya kumwaga 
taka 

Ndani ya siku 2

v� Kupitia	na	kutathmini	Mipango	Kabambe	ya	Usafi	wa	Mazingira	
katika eneo lote la Halmashauri Ndani ya siku 7

vii� Kutoa elimu ya mabadiliko ya tabia nchi na namna bora 
ya kutunza mazingira Kila robo mwaka 

viii� Kutoa	huduma	ya	usafi	wa	mazingira	kwenye	Kata	zote	21	za	
Halmashauri Kila siku

ix� Kudhibiti uchafuzi wa mazingira kwenye Kata 21 Kila siku

x� Kusimamia zoezi la upandaji wa miti Kila msimu wa 
mvua

xi� Kudhibiti uharibifu wa mazingira (ukataji wa miti) Kila siku 

8:9 Idara ya Kilimo, Umwagiliaji na Ushirika.
NA HUDUMA MUDA

Kutoa ushauri juu ya kilimo cha umwagiliaji Ndani ya siku 2

Kusajili na kutoa vibali kwa mawakala wa pembejeo za kilimo� Ndani ya Siku 7

Kutoa taarifa ya hali ya chakula� Kila mwezi

Kutoa takwimu na taarifa mbalimbali za kilimo� Kila mwezi

Kutoa ushauri wa kanuni bora za kilimo Saa 1
Kuchunguza magonjwa ya mimea  yaliyotolewa taarifa Ndani ya siku 7

8:10 Idara ya Mifugo na Uvuvi.
NA� HUDUMA MUDA
i� Ukaguzi wa nyama katika machinjio ndani ya Halmashauri Ndani ya saa 3

ii� Kutoa	vibali	vya	kusafirisha	mifugo	na	mazao	yake. Ndani ya saa 1

iii� 
Kusajili watoa huduma za afya ya mifugo na maduka ya 
pembejeo za mifugo� Ndani ya siku 7
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iv Kutoa kinga na tiba kwa mifugo� Ndani ya saa 2

v� Kutoa taarifa za maendeleo ya mifugo za kila mwezi, robo, 
nusu na mwaka kwa mamlaka husika�

Siku 2 baada ya 
kipindi husika kwisha�

vi� Kutoa ushauri wa kanuni bora za ufugaji wa samaki Saa 3

8:11 Idara ya Mipango, Takwimu na Ufuatiliaji.
NA� HUDUMA MUDA

i� Kuandaa taarifa ya utekelezaji wa miradi ya Halmashauri Siku 15 baada ya 
robo mwaka kwisha

ii� Kuratibu mpango wa maendeleo na bajeti ya mwaka na 
kuiwasilisha kwa wadau mbalimbali wa Halmashauri� Miezi 6 

iii� Kuibua miradi kwa kushirikisha jamii (O & OD Review)� Ndani ya mwezi 1

iv� Kuandaa mpango kazi na mtiririko wa matumizi ya fedha za 
miradi na kuiwasilisha Mkoani�

Siku 15 baada ya 
robo mwaka kwisha

v�  Kufuatilia na kukagua miradi ya maendeleo Siku 7 kwa kila 
mwezi

8:12 Idara ya Ujenzi.
NA HUDUMA MUDA

i� Kuandaa michoro na makadirio ya miradi (BoQ) Ndani ya siku 14

ii� Kusimamia na kushauri miradi yote ya ujenzi wa majengo ya 
Serikali inayojengwa na jamii� Ndani ya siku 14

iii� Kupima kazi na kuandaa hati za malipo ya kazi zilizofanywa na 
Wakandarasi� Ndani ya siku 14

iv� Kukagua na kuidhinisha ramani za majengo ya watu binafsi na 
kutoa vibali vya ujenzi� Ndani ya siku 14

v� Kukagua na kufanya matengezo ya kawaida ya magari, pikipiki, 
na mitambo ya Serikali Ndani ya siku 7

vi� Kukagua na kuandaa taarifa ya matengenezo makubwa ya 
magari na mitambo ili kupelekwa kwa wazabuni Ndani ya siku 7

vii� Kuidhinisha malipo ya matengenezo ya magari na mitambo 
yaliyofanywa na wazabuni Ndani ya siku 1
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8:13  Kitengo cha Manunuzi.
NA� HUDUMA MUDA
i� Kupokea mali zilizoombwa na Idara mbalimbali, kukagua 

mali kutoka kwa wazabuni na kuingiza katika vitabu vya 
mali na bidhaa (stores ledger) 

Siku 7 baada ya 
kutoa LPO

ii� Kuandaa na kupitia hadidu za rejea kwa ajili ya 
kutangaza zabuni za ndani ya nchi baada ya kupata 
maombi 

Siku 14

iii� Kutangaza zabuni, kufanya tathimini ya zabuni na kutoa 
zabuni 

Siku 21

iv� Kutoa tuzo ya zabuni na kumjulisha mzabuni aliyeshinda 
zabuni 

Siku 7

v� Kupokea na kujaza nukuu za bei ya mahitaji ya wateja 
(quotations) na kuandaa nyaraka muhimu za manunuzi 
kwa ajili ya malipo ya wazabuni 

Siku 4

vi� Kuandaa mpango na taarifa ya manunuzi kwenda CMT 
na PPRA 

Siku 21

8:14 Kitengo cha Sheria na Usalama.
NA� HUDUMA MUDA
i� Kupitia mikataba ya kisheria na vikundi vya kijamii na 

kutoa ushauri 
Ndani ya siku 5 za 
kazi

ii� Kumhudumia mteja anayeingia mkataba na Manispaa 
au mgogoro na Manispaa 

Siku 1

iii� Kuandaa nyaraka za kuwasilisha mahakamani Siku 21 toka shauri 
kufunguliwa

iv� Kuandaa Mabaraza ya Kata na kusimamia utendaji kazi 
kwa kuwapa, mafunzo kazini (Inservice Training)

Siku 7

v� Kuhakikisha kuna usalama kila Kata ya Halmashauri ya 
Manispaa 

Saa 24

8:15  Kitengo cha Teknolojia, Habari, Mawasiliano na Uhusiano.
NA� HUDUMA MUDA
i� Kutoa ushauri na matumizi ya TEHAMA kwa wateja� Siku 1
ii� Kushughulikia matengenezo na kuhuisha taarifa za tovuti ya 

Manispaa 
Saa 8

iii� Kusimamia usalama, kutoa msaada wa kiufundi na upatikanaji wa 
mifumo ya TEHAMA kwa wateja 

Saa 8

iv� Kutoa na kufafanua taarifa mbalimbali za Halmashauri kwa 
waandishi wa habari

Saa 2



12Halmashauri ya Manispaa ya Moshi

8:16 Kitengo cha Ukaguzi wa Ndani.
NA� HUDUMA MUDA
i� Kufanya ufuatiliaji, ukaguzi na usimamizi wa fedha zote 

zinazokusanywa na kupokelewa na Halmashauri na 
kutolewa taarifa

Ndani ya siku 15 
baada ya robo 
mwaka kwisha

ii� Kuhakikisha kuwa sera za matumizi ya fedha za Serikali 
zinafuatwa kikamilifu kama zilivyoainishwa kwenye 
mamlaka za Serikali za Mitaa na sera nyinginezo za 
matumizi ya fedha na kutoa ushauri pale unapohitajika

Ndani ya siku 1 

iii� Kufanya ukaguzi wa miradi na mali zote za Halmashauri 
na kuhakiki uwepo thamani ya fedha (Value for money)

Ndani ya siku 15 
baada ya robo 
mwaka kwisha

iv� Kupitia na kuangalia utendaji na mfumo wa kila siku wa 
Halmashauri na kuangalia utekelezaji wake na kutoa 
ushauri pale unapohitajika

Ndani ya siku 1 

v� Kuandaa mpango kazi wa Kitengo cha Ukaguzi na 
kuuwasilisha	katika	Kamati	ya	Ukaguzi	na	kwa	Afisa	
Masuuli�

Ndani ya siku 10 
baada ya mwaka 
wa fedha kwisha

8:17 Kitengo cha Uchaguzi.
NA HUDUMA MUDA

i� Kuratibu na kusimamia uchaguzi wa Serikali za Mitaa 
(Wenyeviti wa Mitaa)

Kila baada ya miaka 5/
inapolazimu�

ii� Kuratibu na kusimamia uchaguzi mkuu wa Rais, Wabunge 
na Madiwani

Kila baada ya miaka 5/
inapolazimu

iii� Kumshauri Msimamizi Mkuu wa uchaguzi masuala yote 
yanayohusiana na uchaguzi pale inapohitajika Ndani ya saa 1

iv� Kuboresha Daftari la wapiga kura kila inapohitajika Mwezi 1

9.0 MATARAJIO NA MATEGEMEO YA HALMASHAURI KUTOKA KWA 
WATEJA:
Wateja wa Halmashauri pamoja na kuwa na haki zilizoainishwa, kwa upande wake Halmashauri 
inategemea kuwa wateja wake watazingatia yafuatayo: -

 ♦ Maelewano na mahusiano mazuri�
 ♦ Kuheshimu wataalamu na watumishi�
 ♦ Kuepuka kashfa na majungu yanayolenga kuwakomoa watumishi�
 ♦ Kuwa na taarifa sahihi za shughuli za watumishi�
 ♦ Kuzingatia na kufuata sheria, kanuni na taratibu zilizowekwa�
 ♦ Kuepuka migongano na migogoro kati ya wateja na watumishi�
 ♦ Kutumia masanduku ya maoni kutoa dukuduku zao�
 ♦ Wateja kuzingatia na kufuata ngazi za uongozi kutoa malalamiko yao�
 ♦ Wateja kutumia haki zao na muda uliowekwa na mkataba huu kupata huduma bora na 

endelevu�
 ♦ Halmashauri inategemea wateja watahudhuria vikao vya Halmashauri wanavyostahili�
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10.0 MREJESHO WA UTOAJI WA HUDUMA
Tunakaribisha ukosoaji wa utoaji wa huduma zetu, mteja anayekosoa awe na nia ya kujenga 
au kutueleza kuhusu maendeleo ya huduma zetu� Vile vile, tunakaribisha wateja wenye nia 
ya	kutusifia	na	kutoa	mapendekezo	ya	namna	tunavyoweza	kuboresha	huduma	zetu.	

Tunaahidi kuwa malalamiko na mapendekezo ya wateja yatachukuliwa     kwa umuhimu 
wa	pekee	na	kushughulikiwa	haraka	 iwezekanavyo	na	Afisa	anayeshughulikia	malalamiko	
au/na Kamati ya Uadilifu�
 
Malalamiko, maoni au mapendekezo yatumwe kupitia anuani zilizo hapo chini�
11.0 KUFANYA MAPITIO YA HUDUMA KWA MTEJA:
Madhumuni makubwa ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja ni kuhakikisha huduma zinatolewa 
kwa viwango vyenye ubora na kwa ufanisi na kwa viwango vya hali ya juu ili kukidhi matakwa 
na matarajio ya wateja�
Mkataba huu umeandaliwa na Halmashauri kutokana na maoni, ushauri na changamoto 
kutoka kwa wateja na wadau, hivyo utafanyiwa mapitio kila baada ya miaka mitatu, au 
itakapobainika kuna upungufu au maoni na ushauri wa wateja ili kukidhi matarajio yao 
kutokana na mabadiliko mbalimbali�
Mapitio ya Mkataba wa Huduma kwa Mteja yatawezesha Halmashauri, wadau na wateja 
kufanikisha masuala muhimu kama vile kuwa na Mkataba:-

 ♦ Mkataba hai na unaotekelezeka�
 ♦ Unaokubaliwa na pande zote zinazohusika�
 ♦ Unaozingatia dhana shirikishi�
 ♦ Unaozingatia mabadiliko na kwenda na wakati�
 ♦ Unaowezesha kuboresha utoaji huduma�
 ♦ Unaoweza kukabiliana na changamoto na mapungufu yanakayojitokeza wakati wa 

utekelezaji wake�

12.0 KUKATA RUFAA
Kuwepo kwa mkataba wa huduma kwa wateja kunaweka mfumo mzuri wa kushughulikia 
malalamiko ndani ya Halmashauri� Hata hivyo, kuwepo kwa mfumo huu hakumzuii mteja 
kutumia vyombo vingine nje ya mfumo huu ili kutafuta jawabu kwa yatakayojitokeza ikiwa ni 
pamoja na Tume ya Haki za Binadamu ambayo anuani yake ni:-

Tume ya Haki za Binadamu,
S� L� P 2643,
Dar es Salaam,
TANZANIA�
Simu: 022 - 2110607 au 022 – 2110141
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13.0 MAWASILIANO
Makao	makuu	ya	Ofisi	yapo	Moshi	Mjini,	barabara	ya	Florida	Mawenzi,	Manispaa	ya	Moshi,	
Mkoa wa Kilimanjaro�
Tunafungua	Ofisi	kuanzia	saa	1.30	asubuhi	mpaka	saa	9.30	alasiri	siku	za	kazi	tu.

Anuani zetu ni:
MKURUGENZI WA MANISPAA,
HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOSHI,
S�L�P 318,
MOSHI�
Simu: +255 027 2754371/4
Fax: +255 027 2752906
Website: www�moshimc�go�tz
E-mail: md@moshimc�go�tz

Saini ya Mkurugenzi wa Manispaa ya Moshi: ……………………………………��
Tarehe: 1 Julai 2019



MKURUGENZI WA MANISPAA,
HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOSHI,

S.L.P 318, MOSHI.
Simu: +255 027 2754371/4

Fax: +255 027 2752906
Website: www.moshimc.go.tz
E-mail: md@moshimc.go.tz

Tume ya Haki za Binadamu,
S. L. P 2643,
Dar es Salaam, TANZANIA.
Simu: 022 2110607 / 022 2110141


