
TANGAZO LA SERIKALI NAMBA  25 LA TAREHE 10/03/2006 

SHERIA ZA SERIKALI ZA MITAA  1982 

NAMBA 9 YA MWAKA 1982. 

 

 

(Zimetungwa chini ya Vifungu vya) 6 na 13 (1) 

 

SHERIA NDOGO ZA HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOSHI 

(ADA NA USHURU) ZA MWAKA 2006 

 
Jina na tarehe ya 

kuanza kutumika: 
1. Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za Halmashauri ya 

Manispaa ya Moshi (Ada na Ushuru) za mwaka 2006,  na  zitaanza  kutumika 

kuanzia tarehe zitakapochapishwa kwenye Gazeti la Serikali. 

 
Eneo la Kutumika: 2. Sheria Ndogo hizi zitatumika katika eneo lote lililopo chini ya Mamlaka ya 

Halmashauri ya Manispaa ya Moshi. 
Tafsiri: 3. Katika Sheria Ndogo hizi: 

 

“Ada” maana yake ni malipo yanayolipwa kwa Halmashauri ya Manispaa ya 

Moshi kwa ajili ya huduma, vibali na Leseni mbalimbali zitolewazo na 

Halmashauri ya Manispaa ya Moshi; 

 

“Halmashauri” Maana yake ni Halmashauri ya Manispaa ya Moshi; 

  

“Mkurugenzi”  Maana yake ni Mkurugenzi Halmashauri ya Manispaa ya 

Moshi, pamoja na afisa yeyote yule ambaye atakuwa anatekeleza shughuli za 

Mkurugenzi; 

 

“Afisa muidhiniwa” Maana yake ni mtu yeyote aliyeteuliwa na Halmashauri 

kutekeleza jambo lolote chini ya Sheria hizi Ndogo; 

 

“Kibali cha ujenzi” maana yake ni kibali cha ujenzi kinachotolewa na 

Halmashauri chini ya kanuni za Mijini sura Namba 101 au chini ya Sheria hizi 

Ndogo au Kanuni zilizofanyia mabadiliko kanuni hizo; 

 

“Maeneo ya Kati” maana yake maeneo yaliyopo katikati ya Mji yaani Central 

Business District (CBD); 

 

“Maeneo mengine” Ni maeneo yote katika Manispaa ambayo si maeneo ya 

kati na; 

 

“Waziri” Maana yake ni Waziri mwenye dhamana ya Serikali za Mitaa. 

 
Ada na Ushuru: 4. (1) Halmashauri itatoza ada na ushuru ulioorodheshwa kwenye Jedwali la 

Sheria hizi Ndogo kwa huduma, vibali na Leseni zitolewazo na Halmashauri. 

 

(2) Ada na Ushuru utozwao chini ya sheria hizi Ndogo unapaswa kulipwa kabla 

ya mlipaji kupata huduma au leseni au kibali husika na kwa vyovyote vile 

haitazidi tarehe 30 ya mwezi wa Juni ya mwaka unaolipwa. 

 



(3) Halmashauri itakuwa na mamlaka ya kubadilisha viwango vya Ada na 

Ushuru muda wowote kadri itakavyoona kuwa inafaa kufanya hivyo. 

 

(4) Hata hivyo viwango hivyo vitakuwa ni halali iwapo kusudio la 

kuvibalidilisha litatolewa taarifa na kubandikwa kwenye mbao za matangazo 

siku kumi na nne kabla ya kuanza kutumika. 

 
Wajibu wa kulipa 

ada na ushuru: 
5. Utakuwa ni wajibu wa kila mtu anayestahili kulipa ada na ushuru utozwao kwa 

mujibu wa Sheria Ndogo hizi, kulipa ushuru na au ada kama zilivyoelekezwa 

kwenye jedwali. 

 
Ada na ushuru 

kulipwa 

Halmashauri: 

6. (1) Ada na Ushuru utozwao kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi utalipwa kwa 

Halmashauri au Wakala wake ambaye atatoa stakabadhi kama kielelezo cha 

kukubali malipo hayo. 

 

(2) Hautakuwa ni utetezi kwa mujibu wa Sheria Ndogo hizi, mtu yeyote kudai 

kuwa    amelipa ada na ushuru lakini hakupewa stakabadhi. 

 
Madaraka ya 

Mkurugenzi 
7. Mkurugenzi wa Halmashauri atakuwa na madaraka ya kufifisha  kosa kwa 

kumtaka mtu aliyekiri kufanya kosa chini ya Sheria hizi  Ndogo kulipa kiasi 

cha fedha kisichozidi kiwango cha juu cha faini kilichowekwa chini ya  Sheria 

hizi Ndogo. 

 
Ilani 8. (1) Mtu yeyote ambaye atashindwa kutekeleza maagizo yoyote yatakayotolewa 

kwa Ilani na Halmashauri chini ya Sheria hizi Ndogo atakuwa ametenda kosa. 

(2)Bila kujali masharti yaliyomo kwenye kifungu kidogo cha (1) cha Sheria 

hizi Ndogo itakuwa ni kosa kwa mtu yeyote kutotii Ilani iliyotolewa na 

Halmashauri kwa mujibu wa Sheria hizi Ndogo. 

 
Makosa na adhabu 9. Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na Sheria hizi Ndogo atakuwa ametenda 

kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyozidi shilingi elfu hamsini au 

kifungo  kinachozidi miezi 12 au vyote, Kifungo na faini kwa pamoja. 

 
Kufutwa Sheria 

Tangazo la Serikali 

Na. 439/1996 

10. Sheria Ndogo za Halmashauri ya Manispaa ya Moshi (Ada na Ushuru) za 

mwaka 1996 zinafutwa 

 

 

 JEDWALI  

 1. ADA YA KUKODI VIWANJA NA MITAMBO/VIFAA VYA 

HALMASHAURI 

 

 (i) Nyumba za kuishi                                        (i) Kulingana na Mkataba 

              (ambayo siyo ya watumishi) 
 

 (ii) Nyumba  ya biashara                                  (ii)Kulingana na Mkataba  

 (iii) Kumbi za Halmashauri-Ukumbi mkubwa    Shs.50,000/=     Kwa  siku 

                                                  Ukumbi mdogo      Shs, 30,000/=     Kwa siku 

 

 

 (iv) Viti vya Halmashauri   (i)Vikubwa             Shs.200/=             Kwa siku 

                                     (ii) Vidogo              Shs.100/=             Kwa siku 
 

 (v) Uwanja wa Mashujaa                                  Shs.50,000/=        Kwa  siku  

 (vi) Lori                                                              Shs.80,000/=        Kwa  siku  



 (vii) Tingatinga                                                   Shs.70,000/=         Kwa  saa  

 (viii) Mitambo mingine                                       Shs.35,000/=         Kwa  saa 

 
 

 2. ADA YA KUPIMA WAHUDUMU 

(1) Kila Mhudumu wa nyumba ya kulala wageni, Hoteli, Mgahawa, Muuzaji wa 

vyakula vilivyopikwa   Au Kukaangwa anawajibika kujisajili kwa 

Halmashauri ili kubainisha ukamilifu wa afya yake kuendesha shughuli hiyo 

kwa mujibu wa Kifungu Namba 32, 33, 34, 39,43, 44, 51 na 52 vya Kanuni 

za Miji, Sura namba 101……………………...Shs 5,000/= kwa kila miezi sita 

 

 

 3. ADA YA  KUPULIZIA DAWA 

(i) Ada ya kupulizia dawa ya wadudu(Fumigation) ambayo itafanywa na 

Halamashauri Shs. 5,000/= kwa mita za miraba za eneo(Per square Meter) . 

(ii) Ada ya usimamizi wa kunyunyiza dawa ya wadudu unaofanywa na watu binafsi 

Shs, 2000/= kwa  kazi. 

 

 

 

 4. ADA ZA HUDUMA ZA GARI LA  WAGONJWA NA HUDUMA ZA 

MAZISHI. 

(i) Ada za huduma za gari  la  wagonjwa  Shs. 1000/= kwa safari 

(ii) Huduma za mazishi. Shs 2000/= 

 

 

 5. ADA YA UKAGUZI 

(i) Hoteli…………………………………….Shs.10,000/= kwa Mwaka 

(ii) Mgahawa/Baa…………………… ……...Shs.20,000/= kwa Mwaka 

(iii) Nyumba za kulala wageni……………….Shs.20,000/= kwa Mwaka  

(iv) Viwanda………………………………….Shs.30,000/= kwa Mwaka 

(v) Biashara nyinginezo……………………..Shs.10,000/= kwa Mwaka 

(vi) Ukaguzi wa dharura……………………...Shs.20,000/= kwa Mwaka 

 

 

 6. ADA YA UZOAJI TAKA 

(i) Hotel …………………….. …………….Shs.180,000/= kwa Mwaka 

(ii) Mgahawa………………………………..Shs.  60,000/= kwa Mwaka 

(iii) Duka la Jumla ……………………..........Shs.  60,000/= kwa Mwaka 

(iv) Viwanda vikubwa/Taasisi………………Shs.780,000/=  kwa Mwaka 

(v) Viwanda  Vidogo……………………….Shs.260,000/=   kwa Mwaka 

(vii) Biashara nyinginezo…………………….Shs. 36,000/=   kwa Mwaka 

(viii) Nyumba za kuishi……………………….Shs. 12,000/=    kwa Mwaka 

(ix) Masoko/ Bus stend……………………...Shs. 15,000/=    kwa Tripu 

(x) Ada ya Ushuru wa Dampo……………...Shs.  5,000/=     kwa Tripu 

(vi) Ada ya kupiga / kunyunyiza dawa……...Shs.  5,000/=      kwa Chumba 

 

 

 7. ADA YA UNYONYAJI MAJI MACHAFU KATIKA VYOO KWA KUTUMIA 

MAGARI YA HALMASHAURI 

 

(i) Maeneo ya Biashara                 (i) Shilingi 25,000/= kwa kila safari moja 

(ii) Maeneo ya Makazi                   (ii)Shilingi 15,000/= kwa kila safari moja 

(iii) Nje ya Eneo la Halmashauri    (iii)Shilingi 30,000/=kwa kila safari moja 

                                             Na nyongeza ya Tshs 500/= kwa kila kilometa 

 

 



 

 8. ADA YA MABADILIKO YA MATUMIZI YA ARDHI KAMA IFUATAVYO;- 

(i) Makazi kuwa Biashara…………………………......Tshs.20,000/= 

(ii) Makazi kuwa Viwanda…………………………….Tshs.25,000/= 

(iii) Biashara kuwa Viwanda…………   ………………Tshs.25,000/= 

(iv) Makazi kuwa Biashara n.k 

                 Kuwa Housing estate………………………………Tshs.20,000/= 

(v) Makazi kuwa Biashara n.k. 

                Kuwa Block of flats ……………………………….Tshs.20,000/= 

(vi) Viwanda Biashara n.k 

                Kuwa Kituo cha Mafuta……………………………Tshs.30,000/= 

(vii) Kugawanya Kiwanja au Shamba…………………..Tshs.25,000/= 

(viii) Kuhakiki Miliki…………………………………Tshs.5,000/=kwa kiwanja 

  

 

 9. ADA ZA MAEGESHO NA HUDUMA ZA USAFIRISHAJI 

 

Aina ya magari                                                  Kiwango cha Ada 

 

(i)       Taxi                                                         Sh. 60,000/= kwa mwaka 

(ii)       Mabasi madogo abiria 25-30                  Sh.1,000/=     kwa safari 

(iii)       Mabasi makubwa                                    Sh.1,000/=     kwa safari 

(iv)       Mabasi ya mzunguko Mjini                    Sh.240,000/=kwa mwaka 

(v)       Lor Tani    2-5                                         Sh.180,000/=kwa mwaka 

(vi)       Pick Up                                                   Sh.60,000/=   kwa mwaka 

(vii)      Magari yasiyokuwa ya biashara 

                       Yanayoegeshwa katika eneo la Mji         Sh.    200/=    kwa saa 

(viii)       Kibali maalumu cha kuegesha                Sh.30,000/=   kwa mwaka 

(ix)       Kibali maalumu cha kuhodhi maegesho Sh.  50,000/= kwa mwaka 

(x)      Ada ya usajili wa magari ya biashara       Sh. 10,000/=  kwa safari 

 

 

 10. ADA YA KUZINGIRA NA KUWEKA MAJUKWAA KATIKA MAENEO  YA 

KATI NA MAENEO MENGINEYO  KUTEGEMEA NA UKUBWA  

 

MAENEO YA KATI         MAENEO MENGINEYO         MUDA 

 

(i)  500/= kwa futi                     300/= kwa futi                           Chini ya wiki 2 

(ii) 1,500/=kwa futi                   1,000/= kwa futi                         Kati ya wiki 2 na 4 

(iii) 2,000/=kwa futi                   1,500/=kwa futi                          Kati ya wiki 4 na 9 

(iv) 2,500/= kwa futi                  2,000/=kwa futi                          Kati ya wiki 9 na 12 

(v) 4,000/= kwa futi                  3,500/=kwa futi                          Kati ya wiki 12 na 52  

(vi) 5,000/= kwa futi                  4,500/= kwa futi                         Zaidi ya mwaka 

  

 

 

 11. USHURU WA MASOKO NA MAGULIO 

NA.     ZAO                                                            USHURU 

1. Tenga 10 Nyanya                                                      400/= 

2. Tenga la Samaki                                             400/= 

3. Gunia la Mahindi                                             400/= 

4. Gunia la Mihogo,Viazi vitamu,Machungwa,Nazi n.k                400/= 

5. Gunia la Mchele/ Ngano                                                              600/= 

             



6. Gunia la Mpunga                                                                         400/= 

7. Gunia la Vitunguu aina zote                                                        700/= 

8. Mkungu wa ndizi mbivu                                                              200/= 

9. Gunia la karoti                                                                             500/= 

10. Mkungu wa ndizi mbichi                                                             200/= 

11. Debe la ndizi mbivu                                                                     200= 

12. Gunia la Maharage Dengu, Kunde                                              600/= 

13. Ushuru wa mboga matunda (Kwa siku) masoko ya                    200/= 

14. Mbuyuni, Kiusa, Soko Kuu na Kiborloni                                   150/= 

15. Box ndogo                                                                                   300/= 

16. Box kubwa                                                                                  400/= 

 

 

 12. ADA YA KIBALI CHA UJENZI       

Maombi mapya                    Tshs  25,000/= 

    Kuomba upya baada ya maombi  mapya kuisha                        Tshs 15,000/= 

 

 

 

 13. ADA YA MAEGESHO YA MAGARI 

   (a) Maegesho maalumu kwa ajili ya kuegesha  magari  Tshs 30,000/= kwa mwezi 

          (b) Maegesho ya Umma                                    Tshs       200/= kwa gari-kwa saa  

 

 

 14. ADA YA MATANGAZO YA BIASHARA YALIYOSIMIKWA, KUCHORWA 

KUCHAPISHWA NA KUBANDIKWA KATIKA ENEO LOLOTE LA 

HALMASHAURI. 
 

(i) Maombi ya kufanya matangazo                Tshs. 3,000/= 

(ii)  Yaliyowekwa taa (non-iluminated)-shilingi 500/= kwa kila sentimeta mia    

moja  za eneo kwa mwaka 

(iii) Lenye mwanga (illuminated Advertisement) shilingi 1,500/= kwa kila 

sentimeta  mia moja za eneo kwa mwaka 

(iv)      Mengineyo Tshs 500/= -kwa kila Sentimeta mia moja za Eneo. 

 

 

 15. ADA YA HUDUMA ZA MACHINJIO NA UKAGUZI 

(i)       Ada ya Uchinjaji/Machinjio       Shilingi 2,000/= kwa kila Ng’ombe 

              Shilingi 1,000/= kwa kila Nguruwe  

              Shilingi 600/= kwa kila Mbuzi/Kondoo 

 

(ii) Ada ya ukaguzi            Shilingi 500/= kwa kila Ng’ombe 

              Shilingi 500/= kwa kila Nguruwe  

              Shilingi 400/= kwa kila Mbuzi/Kondoo 

              Shilingi 50/= kwa kila Kuku 

 

 

 16. ADA YA KIBALI CHA KUCHIMBA/ KUKATA BARABARA 

(i)       Barabara ya lami- Shs. 25,000/= kwa mita moja za mraba (per sq. meter). 

(ii)       Barabara ya udongo Shs. 20,000/= kwa mita 

 

 

Mhuri wa Halmashauri ya Manispaa ya Moshi umewekwa kwenye Sheria Ndogo hizi 

kufuatia azimio lililopitishwa kwenye Mkutano wa Halmashauri  uliofanyika tarehe 

28 Mwezi waApril 2005 na kubandikwa mbele ya:- 



 

 

L.S.TARIMO 

MSTAHIKI MEYA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOSHI 

 

 

JOEL. M. SHIMBA 

MKURUGENZI 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOSHI 

 

 

 

 

NAKUBALI 

7 Oktoba, 2005 

  DODOMA 

MHE BRIG. JEN. MSTAAFU H.A.H.NGWILIZI 

TAWALA ZA MIKOA NA SERIKALI ZA MITAA 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 

 



TANGAZO LA SERIKALI NAMBA 139 LA TAREHE 27/4/2012 

SHERIA YA FEDHA ZA SERIKALI ZA MITAA 

(SURA YA 290) 

SHERIA NDOGO 

 

(Zimetungwa chini ya Kifungu cha 6 (1) na 16 (1) 

 

SHERIA NDOGO ZA (ADA NA USHURU) (MAREKEBISHO) ZA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOSHI ZA MWAKA, 2011 

 

1 Sheria Ndogo hizi zitajulikana kama Sheria Ndogo za (Ada na Ushauru) 

(Marekebisho) za Halmashauri ya Manispaa ya Moshi za mwaka 2011, na  

zitasomwa pamoja na Sheria Ndogo za (Ada na Ushuru) za Halmashauri ya 

Manispaa ya Moshi za mwaka 2006 ambazo zitaitwa Sheria Ndogo Kuu na zitaanza  

kutumika baada ya kutangazwa katika Gazeti la Serikali.        

Jina na tarehe 

ya kuanza 

kutumika 

2 Sheria Ndogo hizi zitatumika kwenye eneo lote lililopo chini ya Mamlaka ya 

Halmashauri ya Manispaa ya Moshi. 

Eneo la 

kutumika 

3 Kifungu cha 3 cha Sheria Ndogo kuu kinarekebishwa kwa kuongeza tafsiri ya 

neno 

 “Boda Boda” baada ya tafsiri ya neno “Ada” kama ifuatavyo:-,  

“Boda Boda” maana yake ni Pikipiki zitumiazo magurudumu mawili (motocycle) 

zenye uwezo wa kubeba abiria mmoja na dereva pamoja na Pikipiki zinazotumia 

magurudumu matatu (tricycle) maarufu kama Bajaji zenye uwezo wa kubeba 

abiria watatu pamoja na dereva” 

Marekebisho 

katika kifungu 

cha Tafsiri 

4 Kifungu cha 9 cha Sheria Ndogo Kuu kinafutwa na badala yake kifungu 

kifuatacho kinawekwa. 

 

Marekebisho ya 

kufungu cha 9 

cha Sheria 

Ndogo Kuu. 

 “Mtu yeyote atakayekwenda kinyume na masharti ya Sheria Ndogo hizi atakuwa 

ametenda kosa na akipatikana na hatia atatozwa faini isiyopungua shilingi elfu 

kumi (10,000/=) na isiyozidi shilingi elfu hamsini au kifungo kisichozidi miezi 

mitatu jela au adhabu zote mbili kwa pamoja yaani faini na kifungo.” 

 

 JEDWALI  

 1. Kifungu cha kwanza (1) cha Sheria Ndogo Kuu katika Jedwali kinafutwa 

na badala yake kifungu kifuatacho kinawekwa:- 
 

 ADA YA KUKODI VIWANJA NA MITAMBO NA VIFAA VYA 

HALMASHAURI 

(i) Nyumba za kuishi (ambazo siyo za Watumishi) kulingana na 

Mkataba . 

(ii) Nyumba ya biashara –Kulingana na Mkataba 

(iii) Kukodisha Ukumbi wa Halmashauri    200,000/= kwa siku 

(iv) Kukodisha viwanja vya Halmashauri (Mashujaa na Majengo) 

300,000/= kwa siku 

(v) Kukodisha viti vya Halmashauri    

(i) Kidogo         500/= kwa siku 

(i) Kikubwa    1,000/= kwa siku 

(vi) Kukodisha Lori           100,000/= kwa safari 

(vii) Tingatinga  siyo chini ya 100,000/= kwa saa 

(viii) Mitambo Mingine   50,000/= kwa siku 

 

 

 2. Kifungu cha tatu (3) cha Sheria Ndogo kuu katika Jedwali kinafutwa na  



badala yake kifungu kifuatacho kinawekwa:- 

 ADA YA KUPULIZA DAWA YA WADUDU 

(i) Ada ya kupuliza dawa ya wadudu (Furmagation) ambayo itafanywa na 

Halamashauri 10, 000/= kwa mita za Mraba 

(ii) Ada ya usimamizi wa kunyunyizia dawa ya wadudu inayofanywa na 

watu binafsi  50,000/= kwa kazi 

 

 

 3. Kifungu cha tano (5)  cha Sheria Ndogo Kuu katika Jedwali kinafutwa na 

badala yake kifungu kifuatacho kinawekwa:- 

 

ADA YA UKAGUZI 

 

(i) Ada ya Ukaguzi wa Hoteli  Shs.30,000/= kwa Mwaka 

(ii) Mgahawa/Baa    Shs.20,000/= kwa Mwaka 

(iii) Nyumba za kulala wageni             Shs.20,000/= kwa Mwaka  

(iv) Viwanda               Shs.50,000/= kwa Mwaka 

(v) Biashara nyinginezo              Shs.10,000/= kwa Mwaka 

(vi) Ukaguzi wa dharura               Shs.20,000/= kwa Mwaka 

 

 

  

4. Kifungu cha (6) cha Sheria Ndogo kuu katika Jedwali kinafutwa na badala 

yake kifungu kifuatacho kinawekwa. 

 

ADA YA UZOAJI TAKA 

(i) Hotel     Shs.260,000/= kwa Mwaka 

(ii) Mgahawa     Shs.  80,000/= kwa Mwaka 

(iii) Shopping Molls    Shs 500,000/= kwa mwaka 

(iv) Duka la Jumla      Shs.  60,000/= kwa Mwaka 

(v) Viwanda vikubwa/Taasisi    Shs.780,000/= kwa Mwaka 

(vi) Viwanda  Vidogo      Shs.260,000/= kwa Mwaka 

(xi) Biashara nyinginezo       Shs. 36,000/=  kwa Mwaka 

(xii) Nyumba za kuishi        Shs. 12,000/=  kwa Mwaka 

(xiii) Masoko/ Bus stend        Shs. 15,000/=   kwa Safari 

(xiv) Ada ya Ushuru wa Dampo             Shs.  5,000/=    kwa Safari 

(vii) Ada ya kupiga / kunyunyiza dawa`. Shs.  5,000/=    kwa Chumba 

 

 

 5. Kifungu cha (7) cha Sheria Ndogo kuu katika Jedwali kinafutwa na badala 

yake kifungu kifuatacho kinawekwa. 

 

ADA YA UNYONYAJI MAJI MACHAFU KATIKA VYOO KWA 

KUTUMIA MAGARI YA HALMASHAURI 

(i) Maeneo ya Biashara              40,000/= kwa kila safari moja 

(ii) Maeneo ya Makazi                40,000/= kwa kila safari moja 

(iii) Nje ya Eneo la Halmashauri  40,000/=Kwa kila safari moja 

              Na nyongeza ya shilingii      1,000/= kwa kila kilometa   

 inayozidi mara baada ya kutoka nje ya Halmashauri 

 

 

 

 6. Kifungu cha kumi (10) cha Sheria Ndogo kuu katika Jedwali kinafutwa na 

badala yake kifungu kifuatacho kinawekwa:- 
 



ADA YA KUZINGIRA NA KUWEKA MAJUKWAA KATIKA MAENEO  

YA KATI NA MAENEO MENGINEYO  KUTEGEMEA NA UKUBWA  

 

MAENEO YA KATI                        MAENEO MENGINEYO         MUDA 

(i) 1,000/- kwa futi-       600 kwa futi     Chini ya wiki 

2 

(ii) 3,000/=kwa futi-   2,000/= kwa futi     Kati ya wiki 2 na 4 

(iii) 4,000/=kwa futi   3,000/=`kwa futi    Kati ya wiki 4 na 9 

(iv) 5,000/- kwa futi   4,000/=-kwa futi            Kati ya wiki 9 na12 

(v) 8,000/= kwa futi   7,000/= kwa futi            Kati ya wiki 12 na 

52 

(vi) 10,000/=kwa futi   9,000/= kwa futi            Zaidi ya mwaka  

  

 7. Kifungu cha kumi na mbili (12) cha Sheria Ndogo kuu katika Jedwali 

kinafutwa na badala yake kifungu kifuatacho kinawekwa:- 

 

ADA YA KIBALI CHA UJENZI       

(i) Maombi mapya  

      Makazi                                    Tshs  40,000/= 

     Biashara/ghorofa                    Tshs 40,000/= biashara/kila ghorofa 

     Viwanda                                 Tshs 400/= kwa kila mita  1 ya mraba ya 

eneo la ujenzi 

     Taasisi                          Tshs 300/=kwa kila mita 1 ya mraba ya eneo 

la ujenzi 

 Vituo vya Mafuta  Tshs 200,000/= 

(ii) Maombi baada ya muda wa kibali kuisha 

      Makazi                                    Tshs 25,000/= 

     Biashara/ghorofa                    Tshs 50,000/= biashara/kila ghorofa 

     Viwanda                                 Tshs 100,000/=  

     Taasisi                          Tshs 75,000/= 

Vituo vya Mafuta  Tshs 50,000/= 

(iii) Kibali cha ujenzi minara ya simu Tshs 500,000/= 

 

 

  

8. Kifungu cha kumi na nne (14) cha Sheria Ndogo kuu katika Jedwali 

kinafutwa na badala yake kifungu kifuatacho kinawekwa;- 

 

USHURU WA MATANGAZO YA BIASHARA YALIYOSIMIKWA, 

KUCHORWA, KUCHAPISHWA NA KUBANDIKWA KATIKA 

ENEO LOLOTE LA HALMASHAURI  

(i) Maombi ya kufanya matangazo……………………………….Tshs. 

3,000/= 

(ii) Matangazo yasiyowaka taa (non illuminated)………..........Tshs 1,000/= 

kwa kila sentimita mia moja za eneo kwa mwaka  

(iii)  Matangazo yenye mwanga (illuminated)………………….Tshs 3,000/= 

kwa kila sentimita mia moja za eneo kwa mwaka  

(iv) Matangazo yanayomeremeta (Unmated)……………………..Tshs 4,000/=  

kwa kila sentimita mia moja za eneo kwa mwaka  

(v) Matangazo mengineyo ……………………………………….Tshs 500/= 

kwa kila sentimita mia moja za eneo kwa mwaka  

 



 

 

 9. Kifungu cha kumi na tano (15) cha Sheria Ndogo kuu katika Jedwali 

kinafutwa na badala yake kifungu kifuatacho kinawekwa;- 

 

            USHURU WA MACHINGJIO NA UKAGUZI WA NYAMA 

 

(i)  Ushuru wa Machinjio                            Shilingi 5,000/= kwa kila 

Ng’ombe 

                    Shilingi 2,000/= kwa kila Nguruwe  

                    Shilingi 1,000/= kwa kila 

Mbuzi/Kondoo 

 

(ii) Ada ya ukaguzi                  Shilingi 500/= kwa kila Ng’ombe 

                    Shilingi 500/= kwa kila Nguruwe  

                    Shilingi 400/= kwa kila 

Mbuzi/Kondoo 

                                Shilingi 50/= kwa kila Kuku 

 

 

 10. Kifungu cha kumi na sita (16) cha Sheria Ndogo kuu katika Jedwali 

kinafutwa na badala yake kifungu kifuatacho kinawekwa;- 

 

           ADA YA KIBALI CHA KUCHIMBA/ KUKATA BARABARA 

(i) Barabara ya lami Tshs 50,000/= kwa mita moja za mraba (per sq 

meter). 

(ii) Barabara ya udongo Tshs.40,000/= kwa mita moja za mraba (per sq 

meter). 

 

 

 11. Kifungu cha kumi na saba (17) cha Sheria Ndogo kuu katika Jedwali 

kinafutwa na badala yake kifungu kifuatacho kinawekwa;- 

 

ADA YA MATUMIZI YA UWANJA (GROUND RENT) NDANI YA 

ENEO LA HALMASHAURI KWA SHUGHULI ZA BIASHARA 

i.  Ada ya kuendesha biashara viosks kuzunguka Soko la Kati, Soko la Kiusa, 

Mbuyuni na Kituo Kikuu cha Mabasi Tshs. 180,000/= kwa mwaka. 

ii.  Ada ya kuendesha sehemu za kutengenezea magari nguvu kazi garages 

katika viwanja karibu na machinjio ya Bomambuzi Tshs, 180,000/= kwa 

mwaka 

iii.  Ada ya kuendesha biashara na viosks nguvu kazi garages Uwanja wa 

Jamhuri na Mtaa wa Dar es Salaam Tshs. 90,000/= kwa mwaka 

iv.  Ada ya kuendesha biashara ya viosks na nguvu kazi Soko na Uwanja wa 

Majengo                    Tshs, 60,000/= kwa mwaka 

v.  Ada ya kuendesha biashara ya viosks na nguzu kazi garages katika 

masoko ya Ngangamfumuni, Kiborloni, Pasua, Bomambuzi na maeneo 

mengine yoyote ambayo hayajatatwa Tshs.30,000/= kwa mwaka 

 

 

 

 

 

 



 

 

 

 

 

Mhuri wa Halmashauri ya Manispaa ya Moshi ulibandikwa kwenye Sheria Ndogo 

hizi kufuatia azimio lililotolewa kwenye kikao cha Mkutano wa Halmashauri  

kilichofanyika tarehe 28/09/2011 na kushuhudiwa na:- 

 

     

BERNADETTE KINABO 

MKURUGENZI 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOSHI 

 

 

JAPHARY MICHAEL 

MSTAHIKI MEYA 

HALMASHAURI YA MANISPAA YA MOSHI 

 

NAKUBALI 

 

                MHE.  MIZENGO P. PINDA (MB) 

        WAZIRI MKUU 

 

 


